บ้านเอพีขายดีเรื่อยๆ ครับ แบรนด์ใหม่อย่าง ‘อภิทาวน์’ เองก็ประสบความสำเร็จไม่แพ้กัน
อันนี้เป็นครั้งแรกด้วยที่นำสินค้าแนวราบแบบมิกซ์ โปรดักส์ ทั้งบ้านเดี่ยว บ้านแฝด และทาวน์โฮม มาบุกตลาดอสังหาฯ หัวเมืองนำร่อง 3 จังหวัดอย่าง ขอนแก่น ระยอง และนครศรีธรรมราช มูลค่ารวม 2,430 ล้านบาทเลย
ในช่วงพรีเซลที่ผ่านมานั้นลูกค้าก็ให้การตอบรับอย่างดีตามคาดครับ จนตอนนี้สามารถสร้างผลงานปิดการขายไปแล้วกว่า 500 ล้านบาท ถือว่าเกินเป้าหมายที่ตั้งไว้เลยนะ โดยเฉพาะ "อภิทาวน์ ขอนแก่น" นี่แหละ
ตัวนี้เห็นว่าสร้างปรากฎการณ์ยอดจองทะลุเฟสเลยด้วย คีย์หลักที่ทำให้คนตัดสินใจซื้อโครงการอภิทาวน์ก็คงหนีไม่พ้นเรื่องของพื้นที่ส่วนกลางแบบจัดเต็ม ในทำเลศักยภาพที่ดีที่สุดในแต่ละจังหวัด พร้อมแพ็คเกจราคาสุดคุ้มล่ะครับ
นอกจากนี้เตรียมพบกับเฟสใหม่โครงการ "อภิทาวน์ ขอนแก่น" ด้วยนะ กับบ้านเดี่ยว 4 ห้องนอน ทำเลเมือง ใกล้ ม. ขอนแก่น เดินทางสะดวกเพียงแค่ 3 นาทีจากสนามบินเท่านั้น ราคาเริ่มต้นที่ 4.29-8 ล้านบาท
โครงการต่อมาคือ "อภิทาวน์ ระยอง" บ้านเดี่ยว 4 ห้องนอน ทำเลเมือง ใกล้หาดแสงจันทร์ เพียง 15 นาทีจากนิคมฯ เริ่ม 3.29-6 ล้านบาท และสุดท้ายคือ "อภิทาวน์ นครศรีธรรมราช" บ้านเดี่ยว 4 ห้องนอน ทำเลเมือง ติดถนนใหญ่ อ้อมค่ายวชิราวุธ เพียง 6 นาทีจากสนามบิน ในราคาที่คุ้มค่าโดนใจเริ่ม 4.2-6 ล้านบาทครับผม เอพีเจาะตลาดแนวราบแบบไยุดไม่อยู่แล้วตอนนี้
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ