‘นอกจากครัวซองต์แล้ว ขนมปัง เค้ก ของเราอร่อยทุกอย่างนะคะ วัตถุดิบเรานำเข้าจากฝรั่งเศสทั้งหมด ยกเว้นน้ำตาล หน้าตาขนมเราอาจจะไม่สวยงามเท่าที่อื่น แต่อร่อยแน่นอนค่ะ’
ตามกระแสครัวซองต์ Hidden gem แห่งนนทบุรีมาที่ร้าน Monet Bekery ร้านที่ซ่อนอยู่ในปั๊ม ปตท. บน ‘ถนนนครอินทร์’
ขอบอกว่า ‘อร่อยโคตรๆๆ’ แค่ตอนคีบใส่ถาดก็รู้สึกถึงความกรอบแล้ว ใส่ถุงกลับมากินที่บ้านแบบไม่ต้องอุ่นอีกที ข้างนอกกรอบ ข้างในหอม
โดยเฉพาะแบบอัลมอนด์ อร่อยสุดๆ ของที่นี่จะไม่เหมือนที่อื่นที่เคยกิน เพราะไม่มีไส้ข้างใน (นางเงือก, Gotron, เลอบาแกตต์ ฯลฯ ถ้าเป็นอัลมอนด์จะมีไส้ข้างในนิดหน่อย ต่างกันไป) ข้างนอกกรอบ หวานนิดๆ แอลมอนด์กรุบ ข้างในนุ่มหอม อร่อยสุดๆ ไปเลย
ราคาก็ดีมาก เพลน 60 อัลมอนด์ 85 โคตรคุ้ม
จริงๆ อยากได้ พิซตาชิโอ ราสเบอร์รี่ ที่เห็นคนรีวิวกันเยอะ แต่หมดทุกที ไปหลายครั้งก็ไม่มี สงสัยต้องโทรไปจอง (เห็นว่าถ้ามีคนจองมาก่อนครบจำนวนที่ทำ บางหน้าจะไม่เอาออกมาโชว์เลย....มิน่า ไม่เคยทัน) เค้าบอกว่าถ้าซื้อครบ 400 บาท จะลด 10% ด้วยนะ
พิกัด Monet Bakery
ปั๊มน้ำมันปตท 249 Nakhon In Rd, Bang Khun Kong, Bang Kruai District, Nonthaburi 11130
099 462 5522
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ