MRT : ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย / /
30 Jan 2021 17:19กระแสเกาหลีดูเหมือนจะไม่มีวันซาลงง่าย ๆ ในสยามประเทศเลยแฮะ
วัฒนธรรมเกาหลีนี่นอกจากเทรนด์การแต่งหน้า การแต่งตัว ซีรีส์ กระแส K-POP แล้ว "อาหาร" ก็ถือว่าตีแตกในบ้านเราใช่ย่อย
สังเกตได้ง่าย ๆ เลยครับ
แค่ไปเดินห้างโซนร้านอาหาร นับ ๆ นิ้วนี่ร้านอาหารสไตล์เกาหลีปาไปครึ่งนึงแล้ว นี่ยังไม่รวมถึงร้านแบบโลวคอล ที่ผุดขึ้นมาอย่างกับดอกเห็ด
แถมบางคนนี่ไม่กินที่ร้านด้วยนะ สวมวิญญาณตำนานแห่งวังหลวงเป็นแดจังกึมกันให้ขวัก
อย่างช่วงหนึ่งกระแส Itaewon class ดัง ๆ นี่ทำเอาโคชูจังขาดตลาดกันมาแล้วด้วยนะ!!
ถ้าย้อนกลับไปช่วง4-5 ปีให้หลัง
เวลาเราอยากทำอาหารเกาหลีกินเองทั้งที ต้องพรีออร์เดอร์วัตถุดิบในการทำอาหารผ่านอินเตอร์เน็ต แล้วรอกันเป็นเดือน ๆ รอนานจนลืมสูตร
เดี๋ยวนี้ไม่ต้องละนะ
เพราะเหล่าวัตถุดิบ เริ่มมีวางขายตามห้างสรรพสินค้ากันมากขึ้น แต่ก็ยังไม่เยอะครบเครื่องจุใจสายเกาอย่างเราอยู่ดี
แต่วันนี้ไม่ต้องไปตามหาวัตถุดิบหรือรอพรีออร์เดอร์กันให้ยากแล้วครับ
เพราะเราจะพาทุกคนไปรู้จักกับ "JIDUBANG MARKET" ซูเปอร์มาร์เก็ตเกาหลีที่ใหญ๋ที่สุดในไทย ที่มีครบ อยากได้อะไรมาที่นี่!!
การเดินทางไปยัง JIDUBANG MARKET ไม่ยากเลยครับ
สามารถเดินทางไปด้วยรถไฟฟ้า MRT ลงที่สถานีศูนย์วัฒนธรรม ให้ออกมาที่ทางออก 4 เดินต่อไปอีกไม่เกิน 100 เมตรก็เจอแล้ว อยู่ใกล้ ๆ กับรัชดาทาวเวอร์เลย
นอกจากวัตถุดิบแล้ว เหล่าอุปกรณ์หม้อลามชามไห ยังมีครบให้เลือกช้อปได้แบบจัดเต็มที่นี่
มีทั้งของสดและของแห้งครับ ปลาในน่านน้ำเกาหลีที่ไม่มีในอ่าวไทยและอันดามัน แต่มีในตู้แช่แข็งของ JIDUBANG MARKET แหละ ไม่ต้องไปเหวี่ยงแหหาที่คาบสมุทเกาหลีนะ อิอิ
นึกถึงอาหารเกาหลี สิ่งแรกนี่จะผุดขึ้นมาในหัวคืออะไร? ใช่แล้วครับ กิมจินั่นเอง แต่เกาหลีไม่ได้มีแค่กิมจิผักกาดขาวเท่านั้นเน้อ ใครอยากกินกิมจิอะไรมาหยิบที่ตู้นี้ มีขายตั้งแต่ขนาดมินิ ๆ ไปจนถึงหลักกิโลเลย
ราม-มยอน หรือมาม่าเกาหลี ละลานตามาก (กินแต่พอประมาณนะจ๊ะ คำนวณโซเดียใกันด้วย)
ต็อกปกกีก็มา!!
โอ้ย ๆ ขนมเกาหลีเยอะมาก ๆ หายากนะเนี้ย
อิอิ อันนี้มุมนี้ล่อตาล่อใจยิ่งนัก มึน ๆ ตึง ๆ หน่อยพอประมาณ แต่ดื่มมากไปก็ระวังจะเก็บทรงไม่ค่อยอยู่กันนะ!!
ของที่นี่มีเยอะครับ ตั้งแต่ของสด ของแห้ง เครื่องปรุง อุปกรณ์ ขนาดเครื่องสำอางยังมีเลยนะ ของติ่งก็มี(แต่มีน้อย)
วันที่ผมไปนี่ช่วงเย็น ๆ คนเข้าไม่ขาดสายเลย มีทั้งชาวไทย ชาวเกา(ที่อยู่ไทย) มาหาซื้อวัตถุดิบกันเพียบ
ทางร้านรับบัตรเครดิตนะครับ แต่ต้องมียอดซื้อ 300 ขึ้นไป (ไม่รับโอนเงิน)
ส่วนราคานี่ผมไม่รู้ว่าถ้าเทียบจากเกาหลีราคาจะสูงกว่าแค่ไหน แต่เอาเป็นว่ามาที่นี่อยากทำอาหารเกาหลี ได้ของครบแน่นอน
ทิ้งท้ายไปด้วยรูปภาพเพิ่มเติมครับ เบื่อไปกินร้าน อยากลองทำอาหารเกาหลีทานเอง บอกเลยว่าต้องมานะ
ที่นี่ครบจริง ๆ เดินเพลินมากแถมยังเดินทางมาง่ายอีกด้วย
สำหรับวันนี้ผมขอตัวลาไปคิดเงินก่อน ไม่บอกหรอก ว่าหมดค่าเสียหายไปเท่าไหร่ T____T
Tag : JIDUBANG MARKET | ซูเปอร์มา์เก็ตเกาหลี |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ