เพื่อนสนิทผมเพิ่งทำกำไรจากการขายห้องก่อนโอนถึง 2 ห้อง ติดต่อกันในช่วงคาบเกี่ยวก่อนปีใหม่และหลังปีใหม่ โดยเป็นการ ‘จอง’ ในช่วงปลายปีที่ผ่านมา แล้วก็ขายก่อนโอนได้ในช่วงก่อนปีใหม่
จากนั้นก็ซื้ออีกห้องของโครงการเดิมนี่แหละ กะว่าจะมาโอนในช่วงหลังปีใหม่ ก็ดันขายได้ซะอีกในไม่กี่วันที่ผ่านมา ‘โอกาส’ ของใครก็ของมันอ่ะเนอะ
โชคดีเหรอ? ผมว่าไม่ใช่นะ แต่ปีที่ผ่านมาคอนโดและบ้านราคาดีจริงๆ ผมบอกเสมอว่า ‘ถ้ามีกำลังซื้อไหวก็ซื้อได้เลย’ เลือกของให้ดีหน่อยละกัน (ความสามารถเฉพาะตัวนะ อิอิ)
เพื่อนผมก็แค่คิดแบบนั้น แต่ดันเลือกของเก่งด้วย ต่อรองก็เก่ง ก็เลยสามารถทำกำไรได้เร็ว แต่ผมก็ย้ำเสมอสำหรับคนทั่วไปว่า ‘คนที่ซื้อแล้วต้องรอหน่อยนะ ให้สถานการณ์โลกกลับมาปกติก่อน คุณถึงจะเห็นกำไรที่ชัดเจน’
ผมยังย้ำเสมอว่าช่วงปีก่อนและปีนี้เป็น ‘ช่วงซื้อ’ และไม่ใช่ ‘ช่วงขาย’ ถ้ามีของอยู่แล้วก็ให้อดทนไปก่อน (ยกเว้นแต่ไม่ไหวจริงๆ ก็เข้าใจได้)
ผมเองก็ได้ของมานิดหน่อยในช่วงปีที่ผ่านมา ยังไม่ได้ทำกำไรอะไรจริงจัง แต่ลอง Post เล่นๆ ดูก็มีคนสนใจพอสมควร เลยคิดว่า ‘มาถูกทาง’
แต่ที่เหนื่อยหน่อยคือ ค่าเช่า ที่ตกต่ำเหลือเกิน การขาดชาวต่างชาติส่งผลมากมาย ต้องกัดฟันสู้หน่อย ให้ผ่านช่วงนี้ไปก่อน ผมเชื่อว่ามันจะกลับมาได้ อาจจะไม่ถึงขนาดเท่าเดิม แต่เชื่อในการทำงานของ demand&supply มันต้องดีขึ้นสิ
เจ้าของห้องต้องเข้มแข็งกันหน่อย พยายามสร้างกำแพงราคาให้มั่นคง ถ้าตอนนี้ไม่ไหว ต้องใจอ่อนลดราคาลงก็เข้าใจ แต่ก็ขอให้อย่าตัดราคากันมากจนเกินไป เพราะสุดท้ทยในระยะยาวจะเจ็บร่วมกันทั้งหมดนั่นแหละ
อสังหาริมทรัพย์ก็เป็นแบบนี้ ‘มีขึ้น’ ก็ ‘มีลง’ เหตุการณ์แบบนี้เคยมีมาในอดีต ถึงแม้จะต่างสาเหตุกันไป แต่เดี๋ยวมันก็จะกลับมาขึ้นอีกอย่างแน่นอน
เหมือนประโยคเริ่มของหนังสือสามก๊ก ‘เดิมแผ่นดินเมืองจีนทั้งปวงนั้นเป็นสุขมาช้านานแล้วก็เป็นศึก ครั้นศึกสงบแล้วก็เป็นสุข’ มันก็เป็นแบบนี้มาพันพันปีแล้วนะเออ
ปล. ภาพปรากรอบไม่เกี่ยวอะไรกับเนื้อหา แค่คิดถึงอังกฤษ อยากไปดูบอลอีก
Tag : Covid 19 |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ