ช่วงปลายปีที่ผ่านมา ผมพาครอบครัว และคุณพ่อคุณแม่ไปพักผ่อนที่ปากช่อง พูลวิลล่าของพี่สาวเพื่อน
ตอนแรกเข้าใจว่า ปากช่อง แต่พึ่งรู้ว่าจริงๆว่ามันเป็นโซนเขาใหญ่นะแต่เป็นอีกมุมหนึ่งที่ต้องขับเลยจากถนนธนรัชต์
พึ่งรู้อีกเหมือนกันว่า คนที่เบื่อความวุ่นวายของโซนเขาใหญ่บนเส้นธนรัชต์ เขาจะมาซื้อที่แถวนี้กัน โซนนี้อากาศดีไม่แพ้กัน แต่ช่วงกลางวันก็จะเงียบๆกว่า
จุดเด่นของที่ดินแถวนี้ คือ จะมีหินงอก คืองอกมาจากพื้นเต็มไปหมดเลย ยังกับทะเลหิน ยังไงยังงั้น พอสลับกับหญ้าเขียวๆ มันก็ให้บรรยากาศที่น่าทึ่งไปอีกแบบ
วิลล่าของพี่สาวเป็นแบบโมเดิร์น เรียบๆ เหล็ก กระจก หิน ดูแล้วรับรู้ได้ทันทีว่าให้มันอิงไปกับหินธรรมชาติที่มีอยู่ในสภาพแวดล้อม
พูลวิลล่า ก็ต้องมีสระว่ายน้ำ ซึ่งสระในวิลล่านี้ใหญ่โตมากๆ ไม่ใช่เล็กแบบบางที่นะครับ ลงไปได้สิบคนสบายๆ
ด้วยความที่มันอยู่ในที่โล่ง จึงมองวิวทิวทัศน์ไปได้ไกลมาก ทำให้โล่งสบาย ลมดี
อีกด้วยที่อาคารสูงสองชั้นแต่มีทางขึ้นดาดฟ้าให้ขึ้นไปถ่ายรูปได้ด้วย ผมจึงได้รูปเท่ห์ๆกลับมามากมาย 555
ทั้งดาดฟ้า บนดิน ในน้ำ ขอบสระ ทางเดิน บันได หรือแม้แต่ในพงหญ้า (ผมพูดถึงรูปถ่ายนะครับอย่าคิดมากกันครับ)
ที่วิลล่าไม่มีบริการค่าเฟ่ หรือร้านอาหารนะครับ แต่พี่สาวผมเขาไปดีลกับร้านอร่อยแถวๆนี้ไว้ (ครัวบ้านไม้ชายเขา) อร่อยมากๆครับร้านนี้บอกเลย
ทางเข้าวิลล่าของพี่สาวยังมีฟาร์มและคอมมูนิตี้คาเฟ่เล็กๆ ให้แวะเที่ยวแวะจิบกาแฟกันด้วยนะครับ Sugavia café ,Tayama farm ฯลฯ
ใครอยากได้ที่พักผ่อนกับครอบครัวที่สวยงาม และอากาศดี เย็นสบายเหมือนเขาใหญ่แต่รู้สึกว่าเส้นธนรัชต์วุ่นวายไป ลองมาเที่ยวโซนนี้ดูนะครับ
Pool villa ของพี่สาวเพื่อนผมนี้ให้เช่าพักด้วยนะครับ ROCK for REST Khaoyai
Tag : ROCK for REST Khaoyai |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ