เมื่อไหร่ที่ผมไปเยี่ยมโครงการ หรือสถานที่ทั่ว ๆ ไป สิ่งหนึ่งที่มักทำให้ผมหยุดชะงักในทันทีทันใด มักจะเป็นกลิ่นนี่แหละ
เคยเป็นกันหรือเปล่า วินาทีที่อยู่ ๆ ก็ปิ๊ง นึกออกมาได้ว่าเห้ย กลิ่นนี้มันคล้าย ๆ บ้านตัวอย่างของโครงการนั้นที่เราเคยไปดู หรือว่าเห้ย นี่มันกลิ่นของห้างที่เราเคยไปเดิน เค้าว่ากันว่ากลิ่นเป็นส่วนหนึ่งที่สามารถสร้างความประทับใจได้
ช่วงนี้ผมค่อนข้างคลั่งไคล้การแต่งบ้านครับ เนื่องจากสถานการณ์โควิดที่ผ่าน ทำให้มีโอกาสได้ใช้เวลาอยู่บ้านมากขึ้น
นอกจากการแต่งบ้านแล้ว ช่วงนี้จะบอกว่าเป็นหนุ่มเนื้อหอมก็ว่าได้ เพราะเข้าวงการเครื่องหอมเต็มตัว 555
ไม่ว่าจะเทียนหอม หรือ Diffuser ตอนนี้ก็เอากับเค้าด้วย 5555
ล่าสุดมีสิ่งที่ทำให้ สาวกเครื่องหอมแตกตื่นฮือฮา เตรียมเงินพร้อมพุ่งตัวกันเลยทีเดียว อิอิ
เป็นการคอลแลปกันแบบสะเทือนวงการจริง ๆ ระหว่าง IKEA x Byredo ส่งเทียนหอมมาให้เลือกถึง 3 สไตล์ รวมทั้งหมด 13 กลิ่นเลย!!
คนที่ไม่ได้ตามวงการน้ำหอมอาจจะงงว่า เอ้า เค้าแตกตื่นกันทำไมหว่า
คืองี้ พูดง่ายๆเลย...
Byredo เป็นแบรนด์น้ำหอมที่กำลังดังมากๆ มาแรงสุดๆ ดารา เซเลป ไอดอลเกาหลี เลือกเป็นน้ำหอมกลิ่นโปรดกันเพียบ ที่สำคัญราคาล้วนแล้วแต่อยู่บนดอยทั้งนั้น..!! (ราคาสูง อิอิ)
แล้วทีนี้พอเค้ามาจับมือกับ IKEAเนี้ย เลยทำให้ระดับราคาถูกย่อมาให้เราจับต้องได้มากขึ้น
จากแบรนด์น้ำหอมหลักพัน-หลักหมื่น พอมาจับคู่ ออกเทียนหอมกับ IKEA แล้ว เริ่มต้นแค่ 199 บาทเอ๊งง คุณพระ!! ไม่ตื่นเต้นได้ไงอ่ะ
ราคาตามปกติของ Byredo หนึ่งขวดจะตกอยู่ที่ประมาณ 300 ดอลลาร์ (9,000 บาท) ถือว่าราคาเอาเรื่องพอตัว
แบรนด์นี้ถือกำเนิดขึ้นที่ประเทศสวีเดน ประเทศบ้านเกิดเดียวกันกับ IKEA ครับ
ส่วนคอลเลคชันเทียนหอมของ IKEA x Byredo จะมาในชื่อว่า Osynlig ซึ่งเป็นภาษาสวีดีช แปลว่า ไม่ปรากฎให้เห็น หรือ ล่องหน นั่นเอง
ซึ่งก็คือ เราไม่สามารถซื้อได้นั่นเอง... ไม่ใช่ๆ ล้อเล่น 555
เป็นการสื่อความหมายว่า แม้จะมองไม่เห็น แต่ก็สามารถเพิ่มความสุขได้ จาก "กลิ่น" นั่นเอง
โดยแต่ละกลิ่น จะเป็นกลิ่นที่ทำให้เรารู้สึกหวนไห้ถึงอดีต หรือกลิ่นสามารถนำพาเราไปยังสถานที่ต่างๆ มากมาย ปลุกความทรงจำเกี่ยวกับสถานที่ที่เคยไปและผู้คนที่เคยพบเจอได้ในทันที
13 กลิ่นในคอลเลคชัน Osynlig จะสามารถแบ่งออกได้เป็น 3 โทนกลิ่นคือ Floral, Woody และ Fresh เป็นการรังสรรค์และปรุงกลิ่นมาจากธรรมชาติ ประกอบด้วย
กลิ่น Floral เป็นกลิ่นโทนดอกไม้หอม จะมีทั้งกลิ่นดอกพีชบลอสซั่มผสมไผ่, ไลแลกและอำพัน, กุหลาบและราสป์เบอร์รี, ดอกฝ้ายและดอกแอปเปิลบลอสซั่ม
กลิ่น Woody โทนไม้หอม จะมีทั้งไม้เบิร์ชปสมสนจูนิเปอร์, กลิ่นของฟืนและเครื่องเทศ, จันทน์และวานิลลา, ยาสูบและน้ำผึ้ง
กลิ่น Fresh โทนสดชื่น จะมีทั้งใบชาและเวอร์บีนา , กลิ่นผลแบล็กเคอร์แรนต์และดอกฟรีเซีย, ทับทิมผสมอำพัน, กะเพราผสมมินต์, มะเดื่อผสมสนไซเปรส
ไม่เพียงแค่เทียนหอม แต่ตัวบรรจุภัณฑ์ในคอลเลคชันนี้ยังออกแบบมาเพื่อตอบโจทย์ความเป็นของตกแต่งบ้านโดยเฉพาะ
แก้วเทียนจะเป็นเซรามิกเคลือบสองสีที่สื่อถึงเทียนที่มีสองกลิ่นผสมกันอยู่
อีกทั้งหน้าขวดจะประทับด้วยเครื่องหมายสามเหลี่ยม สัญลักษณ์ของศาสตร์การทำน้ำหอมที่ต้องมีทั้งท็อปโน้ต, มิดเดิลโน้ต และเบสโน้ต
มีเทียนให้เลือกถึง 3 ขนาดครับ
โดยไซส์เล็กจะเริ่มที่ราคา 199 บาท ไซส์กลาง ราคา 399 บาท และ ไซส์ใหญ่ ราคา 399 บาท (ไซส์ใหญ่จะมีไส้เทียนให้ 3 ไส้เทียน)
ใครสนใจไม่ต้องรอนานครับ เค้าจะวางขายใน IKEA ประเทศไทยทั้งสองสาขาในวันที่ 1 กุมภาพันธ์นี้แล้ว ส่วนทางออนไลน์จะเริ่มวันที่ 15 กุมภาพันธ์ เป็นต้นไปครับ
เอามาฝากกัน สำหรับเหล่าสาวกคนรักเครื่องหอม ทางผมมีเล็ง ๆ กลิ่นไว้บ้างแล้วแหละ แต่กลัวว่าพอไปยืนดมของจริงจะเอาหมดนี่สิ
ด้วยราคาจับต้องง่าย ประกอบกับบรรจุภัณฑ์สวย ๆ แบบนี้ ตัดสินใจซื้อไม่ยากเลย ไว้ถ้าไปสอยมาแล้วเดี๋ยวจะเอามาอวดนะ 5555
Tag : IKEA x Byredo | Osynlig | IKEA
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ