ช่วงภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ แพนิกไม่น้อยกว่าโควิด ก็คือเรื่องคำนวณรายจ่ายกันใช่มั้ยล่ะ 555
และสำหรับรายจ่ายที่เป็นก้อนใหญ่ยิ่งกว่ากินอยู่ก็คือเรื่องสินเชื่อบ้านเนี่ยแหละ เพราะมันเกาะติดเรามานาน และดูท่าจะอยู่ไปอีกยาวด้วย
ซึ่งมาตรการของหลาย ๆ ธนาคารที่ออกมาช่วยเมื่อปีที่แล้วก็หมดเขตกันเกือบหมดละ
ล่าสุดแบงก์ชาติเค้าเลยออกมาตรการช่วยเหลือลูกหนี้ที่ได้รับผลกระทบจากสถานการณ์การระบาดของโควิด 19 ระลอกใหม่
อ้าว... แล้วแต่ละแบงก์เค้าเป็นไง แบงก์ที่เพื่อน ๆ มีสินเชื่ออยู่เค้ามีมาตรการแบบไหน
วันนี้คอนโดติดดอยมัดรวม "มาตรการช่วยเหลือสินเชื่อบ้าน" รวบยอดมาแบบจุก ๆ กันไปเลยย
ว่าแล้วอย่ามัวเสียเวลา เราไปดูกันเลยว่าธนาคารไหนมีมาตรการอะไรบ้าง
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับสกิลการเจรจาของเพื่อน ๆ ด้วยนะ เตรียมข้อมูลซัพพอร์ตไปดี ๆ รับรองผ่านฉลุยแน่นอน อิอิ
ส่วนใครที่ยังไม่จบกับสินเชื่อรถยนต์ สามารถเข้าไปดูมาตรการช่วยเหลือสินเชื่อรถยนต์ที่ติดดอยรวมไว้ที่ ติดดอยรวมมาให้ มาตราการช่วยเหลือสินเชื่อรถยนต์ (คลิก) เลยครับ
* ข้อมูลอัพเดตล่าสุด 25 มกราคม 64 อาจมีการปรับเปลี่ยนมาตรการของแต่ละธนาคารเพิ่มเติมอีกหลังจากนี้ ถ้ามีเพิ่มเติมติดดอยจะรีบมาอัพเดตครับ
** ถ้ามีข้อมูลตรงไหนผิดพลาดต้องขออภัยด้วยเด้อ แต่พยายามรวมมาให้เข้าใจง่ายสุด สู้ไปด้วยกันนะทุกคน :)
Tag : มาตรการช่วยเหลือลูกหนี้ | COVID 19 | ติดดอยรวมมาให้
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ