หากย้อนกลับไปเมื่อปี 2013 ในลอสแอนเจลิส ได้เกิดคดีลึกลับปนหลอนคดีหนึ่งขึ้น หลังจากมีการพบศพหญิงสาวที่มีชื่อว่า "แอลิซ่า แลม" ในแทงค์น้ำของโรงแรมเซซิล
คดีนี้กลายเป็นคดีปริศนาทันทีทั่วทั้งโลก หลังจากมีการเผยแพร่คลิปวีดีโอจากกล้องวงจรปิดภายในลิฟท์ของโรงแรม
เกิดอะไรขึ้นกับหญิงสาวคนนี้? ทำไมธอถึงมีพฤติกรรมแปลก ๆ แล้วเธอขึ้นไปบนดาดฟ้าได้อย่างไร เธอตั้งใจปลิดชีพด้วยตนเอง? หรือจริง ๆ แล้วมีใครบางคนฆาตรกรรมเธอ?
คดีนี้เป็นอีกคดีที่ผมติดตามมาตั้งแต่ช่วงเกิดเหตุใหม่ ๆ ครับ คลิปในลิฟท์ของโรงแรมเซซิลยังติดตาอยู่เลย...
ซึ่งเมื่อไม่นานมานี้ Netflix ได้หยิบยกคดีดังสุดลึกลับนี้มาเล่าในรูปแบบของภาพยนตร์สารคดีจำนวน 4 ตอนลงสตรีมวันแรกเมื่อวันที่ 10 กุมภาพันธ์ที่ผ่านมานี่เองครับ
แหม ด้วยความที่เราตามคดีนี้มานานเนอะ เลยอยากเพิ่มอรรถรสให้กับทุกคน ก่อนไปดูจริงกันสักหน่อย รับรองว่า อ่านก่อน แล้วไปดูจะยิ่งสนุกแน่นอน!!
เอลิซ่า แลม คือใคร?
เอลิซ่า แลม เป็นนักศึกษาสาวอายุ 21 ปี เธอเป็นชาวแวนคูเวอร์ ประเทศแคนาดา ได้เดินทางมาท่องเที่ยวที่อเมริกาเพียงคนเดียว ก่อนจะมีคนพบร่างไร้วิญญาณในแทงค์น้ำของโรงแรมเซซิล เมื่อวันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013
ก่อนหน้าที่จะมีการพบศพของเอลิซ่า แลม ในแทงค์น้ำ แขกที่เข้าพักอาศัยในโรงแรมเซซิล ได้แจ้งกับทางโรงแรมว่า น้ำมีกลิ่นเหม็น ๆ ทั้งยังมีสีดำ ๆ น้ำหยุด ๆ ไหล ๆ อยู่เป็นระยะ ซึ่งหลังจากได้รับแจ้ง ทางเจ้าหน้าที่ก็ไปดูที่แทงค์น้ำ บริเวณดาดฟ้าของโรงแรม และเจอร่างของเอลิซ่า แลม ในเวลาต่อมา
ในช่วงแรกตำรวจได้สันนิษฐานว่า เธอเสียชีวิตจากการจมน้ำ แต่เมื่อค้นหลักฐานเพิ่มเติมจากกล้องวงจรปิดภายในลิฟท์ คดีนี้จึงได้กลายเป็นคดีปริศนา ชวนหลอนมากกว่าเดิมครับ เพราะภาพจากกล้องวงจรปิดนั้น เผยให้เห็นว่าเธอมีท่าทางประหลาด ๆ ทั้งการยกแขนโบกไม้โบกมือราวกับกำลังร่ายรำ รวมถึงมีช่วงที่ประตูลิฟท์ถูกเปิดอ้าไว้เป็นเวลานาน ราวกับมีคนกดค้างอยู่ข้างนอก ก่อนที่เธอจะออกจากลิฟท์ แล้วลิฟท์ก็ดันใช้งานได้ปกติซะงั้น!!
อีกทั้งยังมีการตั้งคำถามว่า เอลิซ่า แลม ขึ้นไปบนดาดฟ้าได้อย่างไร เนื่องจากประตูดาดฟ้าต้องใช้คีย์การ์ดในการผ่านประตูเข้าไป ซึ่ง มีเพียงพนักงานดูแลดาดฟ้าที่มีคีย์การ์ดเท่านั้นครับ
รวมถึง แทงค์น้ำที่พบศพยังสูงถึง 10 ฟุต บวกฐานของแทงค์น้ำอีก 5 ฟุต ความสูงนี้ ต้องใช้บันไดปีนขึ้นไปเท่านั้น แล้วทำไม เอลิซ่า แลม ถึงไปอยู่ในแทงค์น้ำนี้ได้?
ข้อสังเกตเหล่านี้กลายเป็นเหตุผลที่ค้านสายตาชาวโลก เพราะมีคนจำนวนไม่น้อยเชื่อว่า เธอถูกฆาตรกรรมอย่างแน่นอน รวมถึงหลาย ๆ ทฤษฎีสมคบคิดต่าง ๆ เกี่ยวกับคดีนี้ แต่มีทฤษฎีหนึ่งที่มีการพูดถึงเยอะมาก ๆ หลายคนบอกว่าเหตุการณ์นี้ตรงกับหนังเรื่อง Dark Water (ชื่อไทย:ห้องเช่าหลอน วิญญาณโหด) ที่เข้าฉายเมื่อปี 2005 ราวกับก๊อปวางมาเลย ทั้งชื่อ ทั้งเหตุการณ์ รวมไปถึงเจอศพในแทงค์น้ำเหมือนกันอีกอะไรจะบังเอิญขนาดนี้!!
อีกทั้งสถานที่เกิดเหตุอย่างโรงแรมเซซิล ยังมีประวัติที่น่าสะพรึงอยู่ไม่น้อยครับ เพราะในอดีตเคยมีฆาตกรต่อเนื่อง เข้ามาพักอาศัยอยู่ถึงสองคนคือ ริชาร์ด รามิเรซ และ แจ๊ค อันเทอร์เวเกอร์ อีกด้วย หลายคนจึงเชื่อว่าโรงแรมแห่งนี้เนี้ย มันมีอาถรรพ์ ควรปิดได้แล้วนะโว้ย
ซึ่งก็ต้องซอรี่จ้า เพราะสภาเมืองเค้าให้เหตุผลว่าโรงแรมนี้มีความเก่าแก่ มีประวัติตั้งแต่ปี 1920 ควรค่าแก่การอนุรักษ์ไว้นะ ซึ่งปัจจุบัน โรงแรมเซซิล ก็ยังเปิดให้บริการอยู่เลยครับ555
เป็นการหยิบยกเรื่องราวมาเล่าให้ฟังกันครับ น่าจะพอรู้จักโรงแรมแห่งนี้ และคดีของเอลิซ่า แลม กันอย่างคร่าว ๆ แล้ว
เชื่อว่าอ่านแล้วน่าจะเพิ่มอรรถรสในการรับชมมากยิ่งขึ้นเนอะ เอาเป็นว่า ไปร่วมไขปริศนาคดีนี้พร้อมกันได้แล้วที่ Netflix “Crime Scene: การหายตัวไปที่โรงแรมเซซิล” ใครชอบภาพยนตร์แนวไขปริศนา หรือย้อนรอยคดีดังห้ามพลาดเด็ดขาดครับผม!!
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ