ผุดพิมพ์เขียว W-MAP เส้นทางเดินเรือคลองใน กทม.-ปริมณฑล 32 คลองแล้วครับสำหรับทางฝั่งสำนักงานนโยบายและแผนการขนส่งและจราจร เห็นว่าเป็นฟีดเดอร์ที่เชื่อมรถไฟฟ้า 10 สายด้วยนะ
โครงการนี้มีชื่อเรียกว่าโครงข่ายการเดินทางทางน้ำ หรือ W-MAP ครับ เป็นการเพิ่มเติมเส้นทางเดินเรือจากที่แต่เดิมนี่มีอยู่ 5 เส้นทาง แต่ว่าประสิทธิภาพยังไม่เทียบเท่าการเดินเรือในแม่น้ำเจ้าพระยา เพราะงั้นโครงการนี้เลยจะเข้ามาเสริมในส่วนนี้แทน
ส่วนเรือที่จะมาให้บริการผมรู้มาว่าเค้าจะเน้นไปที่เรือไฟฟ้าเป็นหลักครับ พร้อมทั้งเชื่อมต่อกับรถไฟฟ้าสายทางได้มากขึ้นอีก 15 จุด นำร่องที่ “คลองมหาสวัสดิ์”
ตัวแนวคลองมหาสวัสดิ์เองมีเส้นทางขนานไปกับช่วงของถนนบรมราชชนนี ซึ่งก็ต้องบอกว่าช่วงนั้นเป็นช่วงที่มีการจราจรหนาแน่นมากทีเดียว ถ้ามีเรือเสริมเข้ามาก็อาจจะช่วยบรรเทาในส่วนนี้ไปได้เหมือนกัน
ส่วนแนวคลองเส้นนี้ในอนาคตนั้นก็จะเชื่อมต่อกับรถไฟฟ้า 2 สายด้วยกันครับ คือสายสีแดงช่วงตลิ่งชัน – ศาลายา และสายสีส้มตะวันตกช่วงศูนย์วัฒนธรรม – บางขุนนนท์ ซึ่งโครงการน่าจะศึกษาแล้วเสร็จในเดือนพฤศจิกายน 2564 นี้
รู้มาว่าฝั่งเอกชนเค้าตบเท้าเข้ามาฟังการนำเสนอแผนงานกันหลายเจ้าเลยนะ ต้องรอดูกันอีกทีครับว่านำร่องกันยังไง
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ