แกร่งจริงๆ นั่นแหละสำหรับ "เอพี" เพราะว่าผลการดำเนินงานปี 63 ที่ผ่านมานั้นพุ่งสูงสุดเป็นประวัติการณ์ สวนกระแสเศรษฐกิจกันเลยทีเดียว
เห็นว่าทางนี้เค้ากวาดรายได้กันไปทั้งหมดทั้งมวล 29,888 ล้านบาท เพิ่มขึ้น 25.6% ครับ พร้อมกวาดกำไรสุทธิเข้ากระเป๋าไปอีก 4,225 ล้านบาท เพิ่มขึ้น 37.9% แน่ะ
โดยโครงการแนวราบของทางนี้เค้ามาแรงครับ หลังจากทำสถิติรายได้สูงสุดถึง 2 ครั้งในปี 2563 ซึ่งทั้งปีมีรายได้จากสินค้าแนวราบสูงเป็นประวัติการณ์ที่ 24,035 ล้าน ที่โดดเด่นขนาดนี้ก็คงหนีไม่พ้นการที่ทางเอพีแกเปิดตัวโครงการใหม่กันเพียบนี่แหละ
แต่ในเรื่องของยอดขายที่ดีของสินค้าบ้านเดี่ยวและทาวน์เฮาส์เองก็มองข้ามไปไม่ได้เลยนะ เพราะทางนี้เองก็สามารถเริ่มโอนกรรมสิทธิ์โครงการแนวราบทั้งหมด 35 โครงการในระหว่างปี จากโครงการที่เปิดใหม่จำนวน 39 โครงการด้วย
โครงการคอนโดมิเนียมนั้น นอกจากโครงการ Aspire สุขุมวิท–อ่อนนุช เฟส I และโครงการ Aspire อโศก-รัชดาแล้ว อีกหนึ่งโครงการที่มาเสริมทัพแกร่งช่วยดันรายได้ก็คือโครงการ Aspire สาทร-ราชพฤกษ์นี่แหละ เพราะโครงการนี้สามารถโอนกรรมสิทธิ์ได้ถึง 40.5% ในปี 63 ทำให้มียอดโอนสะสม 98.6% เลยครับ
เห็นได้ชัดเลยว่า แม้สภาพตลาดคอนโดมิเนียมจะซบเซาไปบ้าง แต่เอพีเค้าก็ยังปิดการโอนกรรมสิทธิ์คอนโดไปได้มากถึง 6 โครงการในปี 63 เลยนะ แกร่งจริงไม่ติงนังแฮะทางนี้
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ