วันก่อนเห็นป้ายหนึ่งตรงลานจอดรถเขียนว่า "ที่จอดสำหรับ HAUP" เลยงง ๆ ว่า "ฮ้อป" อีหยังวะ?
มันคือบริการแบบไหนหรอ ทำไมถึงมีช่องจอดเป็นของตัวเองได้ฟร๊ะ?
ก็เลยไปหาข้อมูลมาแหละ ลอง ๆ อ่านดูแล้ว น่าสนใจแฮะ เลยอยากหยิบมาสรุปให้ชาวคอนโดติดดอยเราทราบกันไปด้วยดีกว่า เผื่อมีประโยชน์กับคนอื่น ๆ ด้วย
จะบอกว่าผมตกเทรนด์ก็ได้นะ เพราะทีแรกไอเราก็นึกว่าน่าจะเป็นบริการใหม่แหละ เพราะไม่เห็นจะคุ้นชื่อ ที่ไหนได้ เค้ามีมาสักพักแล้วนะ
ก่อนอื่นเรามาทำความรู้จักกันก่อนครับว่า HAUP CAR คืออะไร?
HAUP CAR ก็คือ Carsharing ครับ เค้าให้บริการเช่ารถยนต์ส่วนตัว โดยไม่ต้องมีภาระหนี้สิน ซึ่งจะแบ่งเป็นสองฝั่งครับคือ ฝั่งคนที่มีรถก็ต้องการนำมาแชร์ หรือ ปล่อยเช่า และ ฝั่งคนที่ไม่มีรถ ก็ต้องการมาเช่ารถเพื่อนำไปใช้
เอ้า แล้วงี้มันจะต่างกับบริการรถเช่าอื่น ๆ ยังไงล่ะ?
HAUP CAR จะแตกต่างกับพวกบริการเช่ารถอื่น ๆ ตรงที่เค้าเน้นความสะดวก ไว โดยบริการของ HAUP CAR จะจบที่แอปพลิเคชั่นเดียวเลย ใครที่อยากเช่ารถก็แค่เข้าไปในแอพจากนั้นก็ไปรับรถที่จุดจอดตามเวลาที่ต้องการเช่า
ถ้าบริการเช่ารถแบบปกตินี่ เวลาเราจะเช่ารถที อาจจะต้องนั่งแท็กซี่ไปที่ร้านเพื่อเช่ารถ ติดต่อทำเอกสาร หลังจากใช้รถเสร็จก็ต้องนำรถมาส่งคืนร้านเช่าอีก บางคนแค่จะเช่าขับแป็บ ๆ พอเจอขั้นตอนยืดเยื้อแบบนี้ก็คงไม่ตอบโจทย์สักเท่าไหร่
แต่กับ HAUP CAR คือไม่ต้องทำแบบนั้นเลยนะใครที่อยากเช่ารถก็แค่เข้าไปในแอพจากนั้นก็ไปรับรถที่จุดจอดตามเวลาที่ต้องการเช่า และที่สำคัญคือเค้าจะมีจุดจอดตามคอนโดตามแนวรถไฟฟ้าในกทม. หอพักและคอนโดมิเนียมในมหาวิทยาลัย ห้างสรรพสินค้า คอมมูนิตี้ ฯลฯ กว่า 300 แห่ง
และไม่ต้องกลัวว่าผู้ต้องการเช่ารถจะมีมากกว่าผู้ปล่อยให้เช่ารถ (HAUP Partner) ครับ เพราะเค้ายังเป็นพาร์ทเนอร์กับผู้ประกอบธุรกิจรถยนต์ให้เช่ากว่า 10 ราย ทำให้มีรถยนต์หลายรุ่น หลายแบบให้ผู้เช่ารถมีตัวเลือกมากขึ้นด้วย
เช่าระยะสั้นได้ จะเช่าแค่ครึ่งชั่วโมงก็เช่าได้
อันนี้ค่อนข้างแปลกใหม่ครับ ปกติแล้วเวลาเช่ารถนี่เค้าจะคิดเป็นวันรับรถ-วันส่งรถ ใช่ไหมครับ แต่ทางฝั่ง HAUP CAR ฉีกกฎการเช่ารถแบบที่เราคุ้น ๆ กันไปเลย คือเค้ามีให้เลือกทั้งเช่าระยะสั้น ไปจนถึงระยะยาว เริ่มต้นที่ครึ่งชั่วโมง จะแค่ขับไปทำธุระแปป ๆ ก็มีให้ครับ
โดยฮ้อปคาร์ เปิดให้เช่ารถระยะสั้นตั้งแต่ 30 นาที หรือจะเช่ายาว ๆ เป็นเดือนก็ได้นะ โดยคิดค่าบริการตามเวลาและแพ็กเกจระยะทางที่เลือกเอง ไม่มีค่าใช้จ่ายอื่นเพิ่มเติม
ตอนนี้ทราบมาว่านอกจากในกรุงเทพและปริมณฑลแล้ว ก็เริ่มมีตามต่างจังหวัดแล้วด้วยเหมือนกันนะ สามารถเช็คจุดจอดได้ในแอปพลิเคชั่นของเค้าได้เลยครับ ค้นหาง่ายมาก เหมาะสำหรับเวลาไปเที่ยวต่างจังหวัดก็สามารถเข้าแอพแล้วกดเช่ารถได้เลย สบายบรื๋อออ
ใครที่มีรถอยู่และอยากเป็น HAUP Partner กับทาง HAUP CAR ก็ง่าย ๆ ไม่กี่ขั้นตอนเลยครับ แค่เข้าไปที่แอพแล้วสร้างบัญชีผู้ใช้ โพสต์รถยนต์ของเราลงไป เวลามีผู้เช่าก็ให้ข้อมูลต่างๆกับผู้เช่ารถผ่านแอพเดิมนี่แหละ แล้วแจ้งข้อมูลที่คเราต้องการให้ผู้เช่าทราบก่อนการให้งาน ไม่มีอะไรยุ่งยากเลย
นอกจากรถยนต์แล้ว ตอนนี้เห็นเค้ามีสกู๊ตเตอร์ไฟฟ้า รวมถึงมอเตอร์ไซต์ด้วยนะครับ ใครอยากอ่านข้อมูลเพิ่มเติมหรือเช็คจุดจอดรวมถึงวิธีใช้ต่าง ๆ ก็สามารถเข้าไปที่ Facebook : Haupcar
คนมีรถก็เอารถมาทำเงินดีกว่าจอดไว้เฉย ๆ ส่วนคนที่อยากเช่ารถก็ไม่ต้องเสียเวลายุ่งยากด้วย เป็นอีกหนึ่งบริการที่น่าสนใจแฮะ นี่ผมลองโหลดแอพมาลองเล่น ๆ ดูแล้ว ใครอยากเช่า หรือ อยากปล่อยเช่าลองเข้าไปเล่นดูได้ครับ
Tag : HAUPCAR | ฮ้อปคาร์ | บริการเช่ารถ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ