สมัยนี้คนโสดเยอะนะ ต้องบอกว่าตอนนี้ยุคสมัยมันเปลี่ยนไปแล้วจริงๆ นี่ถามเด็กรุ่นใหม่ว่าเค้าอยากแต่งงานกันบ้างไหม? ส่วนใหญ่ตอบว่าไม่แต่งกันให้พรึ่บ
พฤติกรรมผู้บริโภคเปลี่ยนแบบนี้ ธุรกิจก็ต้องปรับตามครับ ล่าสุดเอสซี แอสเสท ผุดบ้านคนโสดตอบโจทย์ชีวิตยุคปัจจุบัน เปิดตัวบ้าน 2 ซีรี่ส์ใหม่จากแนวคิด ‘One Size doesn’t Fit All’ ได้แก่ บ้านคนโสด และ บ้านเดียวกัน ที่โครงการ เวนิว พระราม9 วันที่ 6-7 มี.ค. 2564
ซึ่งทางเอสซีเค้าทำการศึกษาพฤติกรรมของผู้บริโภคที่เปลี่ยนแปลงไปแบบ New Normal พบว่ากลุ่มสถานะโสดมีเพิ่มขึ้นโดยแบ่งเป็น 4 กลุ่มหลัก ได้แก่
1. Double Income No Kid คู่แต่งงานที่ไม่มีลูก
2. Single Income no Kid คือ คนโสดของแท้ที่อาจตั้งใจหรือไม่ได้ตั้งใจโสด
3. Single with Kid คือ กลุ่มพ่อ หรือกลุ่มแม่เลี้ยงเดี่ยว
4. Cross Generation คือ ลุงป้า น้าอาอยู่กันสองคน โดยมีญาติ พี่น้อง หรือ หลานมาร่วมอยู่อาศัย
โดย แบบแรก ‘บ้านคนโสด’ ขนาดพื้นที่ 51.5 ตารางวา พื้นที่ใช้สอย 235 ตารางเมตร มี 3 ห้องนอน, 3 ห้องน้ำส่วน และ 2 ที่จอดรถ มาจากความต้องการบ้านหลังใหญ่ขึ้น ไม่ต้องมีห้องนอนเยอะ แต่ต้องการ Space สำหรับทำงาน เลี้ยงสัตว์ ปลูกต้นไม้ เพื่อทุกกิจกรรมสามารถทำได้ที่บ้านเพิ่มขึ้น
ชั้นล่าง ประกอบด้วย Living Area มีขนาดใหญ่ มีการ balance ระหว่าง indoor และ out door สำหรับเพื่อนมาปาร์ตี้ ได้บริเวณด้านข้างบ้านแบบ Semi outdoor , living room มีความเป็นส่วนตัว และมีห้องนอนชั้นล่างเพื่อรองรับครอบครัว พร้อมด้วย Space สำหรับสัตว์เลี้ยง , Foyer หรือโถงทางเข้า มีพื้นที่จัดเก็บรองเท้าได้มากถึง 100 คู่ และ พิเศษ กับ Double volume ทำให้ตัวเพดานสูงโปร่ง โล่งไปถึงชั้นสองของบ้าน และสามารถมองลงมายังพื้นที่บริเวณห้องรับแขกได้ด้วย อีกทั้งยังเพิ่มพื้นที่ห้องนอนให้ใหญ่ขึ้น มีพื้นที่ส่วนตัว (Walk in Closet) ทุกห้อง และ ห้องน้ำมีขนาดใหญ่เพิ่มมุมพักผ่อนสำหรับนั่งอ่านหนังสือที่ Bay Window และพื้นที่สวนสีเขียวด้านนอกระเบียง
แบบที่ 2 ‘บ้านเดียวกัน’ บนพื้นที่ 57.3 ตารางวา ขนาดพื้นที่ใช้สอย 262 ตารางเมตร มี 3 ห้องนอน 3 ห้องน้ำ และ 2 ที่จอดรถ ด้วยแนวคิด คือ การทำบ้านให้ทุกคนมีพื้นที่ของตัวเองและปรับเปลี่ยนได้ กับทุก generation (practical design) ซึ่งความต่างคือขนาดพื้นที่ใช้สอยของตัวบ้านที่ใหญ่กว่า จึงออกแบบฟังก์ชั่น รองรับการใช้ชีวิตอยู่ที่บ้านมากขึ้น และ การทำกิจกรรมหลากหลายร่วมกัน เช่น บริเวณ Family Area ที่มาพร้อมครัวขนาดใหญ่ เพื่อให้พื้นที่ส่วนนี้เป็น Family Moment ให้ทุกคนได้ใช้เวลาร่วมกัน และ มีไฮไลท์พื้นที่พิเศษ Creative Space (ชั้นลอย) สำหรับเติมเต็มจินตนาการของผู้อยู่อาศัยได้อย่างลงตัว
ใครโสดแบบไหน สนใจบ้าน 2 ซีรี่ส์พิเศษนี้ ไปเจอกันได้ที่โครงการ เวนิว พระราม9 เท่านั้นนะ 6-7 มี.ค. นี้ เตรียมพบกับบ้านคนโสด และ บ้านเดียวกัน พร้อมแบบบ้านอื่นๆ ให้เลือกชม ราคา 7-15 ล้านบาท สนใจรับสิทธิพิเศษเพิ่มเติมที่ Line : @VNPR9 โทร. 1749
Tag : SC Asset | บ้านคนโสด | เวนิว พระราม9
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ