ความจริงผมเห็นโปรเจ็คต์นี้มานานแล้วล่ะ แต่เพิ่งมีโอกาสได้เขียนถึงครับ
เป็นโปรเจ็คต์จากนิสิตคณะสัตวแพทยศาสตร์ จุฬาฯ ที่น่าสนใจมากๆ นั่นคือการเปิดเว็บแอปพลิเคชันให้เราสามารถรับน้องหมาน้องแมวไม่มีเจ้าของไปเลี้ยงดูได้แบบออนไลน์!
มันคือช่องทางการเลือกสัตว์ไร้บ้านแบบออนไลน์จริงๆ นะ เหมือนกับการที่เราเปิดแอปฯ ซื้อขายสินค้าออนไลน์ กดดูรายละเอียด แล้วก็สั่งซื้อนั่นแหละ
แต่ว่าน้องหมาน้องแมวที่ว่านี้ไม่ใช่สินค้า แต่เป็นน้องหมาน้องแมวที่รอคนใจบุญมารับน้องไปเลี้ยงดูครับ
เว็บแอปพลิเคชันที่ว่านี้เตะตาเตะหูกันตั้งแต่แวบแรกเลยล่ะ เพราะว่ามีชื่อว่า "RightBaan / ไร้บ้าน" ผมชอบการเล่นคำของเค้ามากเลย มีความหมายทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษจริงๆ ให้อารมณ์แบบว่า "เลือกบ้านที่ใช่ ให้สัตว์ไร้บ้าน" นั่นแหละ
ถ้าให้อธิบายกันก็คือ "RightBaan" เป็นเว็บแอปพลิเคชันสื่อกลางในการรวบรวมสัตว์จรจัดจากสถานพักพิงต่างๆ ที่รอเจ้าของใหม่มารับกลับบ้านครับ
รูปแบบการใช้งานของมันก็น่ารักน่าชังมากๆ ที่สำคัญคือ "ใช้ง่าย" หน้าตาเหมือนกันกับแอปพลิเคชันทั่วไปเลย เพียงแต่ว่าเราไม่ต้องดาวน์โหลดเอามาไว้ในเครื่องก็ได้
นั่นก็คือ เราสามารถเข้าชมได้ผ่านเบราว์เซอร์เหมือนกับเวลาเปิดเว็บไซต์ ใช้งานแบบแอปฯ แต่เปิดแบบเว็บ
เมื่อเราเข้าไปในเว็บไซต์ rightbaan.com แล้ว เราจะได้พบกับโปรไฟล์ของบรรดาน้องหมาน้องแมวจรจัดที่อยู่ในโครงการนี้ แต่ละตัวมีชื่อเรียกน่ารักน่าชัง บอกข้อมูลที่ควรรู้ทั้งหลายแบบละเอียดด้วย
ไม่ว่าจะเป็นเพศของน้อง ประวัติที่มาของน้อง นิสัยส่วนตัว การทำหมัน หรือเงื่อนไขพิเศษของแต่ละตัว
เพราะก็ต้องเข้าใจนะว่าความที่น้องๆ เป็นสัตว์ไร้บ้านมาก่อน บางตัวก็อาจจะพิการและมีเรื่องบางอย่างที่เราผู้เลี้ยงต้องระวังเป็นพิเศษ ในจุดนี้มีอธิบายไว้ละเอียดครับ
ที่ผมชอบคือเค้ามีฟีเจอร์แบ่งแยกประเภทสัตว์เอาไว้ด้วยเพื่ออำนวยความสะดวกให้แก่คนที่สนใจอยากอุปการะ
เลือกหมวดได้ว่าสนใจอยากได้สัตว์เลี้ยงแบบไหน สุนัขหรือแมว สุนัขพันธุ์เล็ก สุนัขพันธุ์กลาง สุนัขเด็ก หรือสัตว์ที่ต้องการความช่วยเหลือพิเศษ สามารถเลือกได้ตามหมวดที่มีเลย ช่วยให้เราไม่ต้องเลื่อนหาเอง สบายไปในระดับหนึ่ง
ทางนี้เค้ามีเงื่อนไขและขั้นตอนในการอุปการะบอกไว้ให้ด้วยนะ หากสนใจตัวไหนก็บันทึกชื่อหรือรูปภาพสัตว์จรจัดที่เราต้องการรับอุปการะ จากนั้นก็ติดต่อไปยังสถานพักพิงตามช่องทางการติดต่อที่เค้าให้ไว้ ก่อนจะเดินทางไปรับสัตว์ตามที่ิติดต่อไว้กับสถานพักพิงได้เล้ยยย
หรือถ้าใครที่ไม่สะดวกรับอุปการะ แต่ว่าอยากจะช่วยเหลือน้องสัตว์เหล่านี้ก็สามารถบริจาคเงินแทนได้เหมือนกันครับ มีช่องทางในการบริจาคให้อยู่
ส่วนฟังก์ชันการใช้งานของเว็บแอปพลิเคชันนั้นหลักๆ ก็ตามนี้เลยนะ
1. การสร้างโปรไฟล์บัญชีผู้ใช้ของเรา
2. เลือกประเภทสุนัขหรือแมวที่ต้องการตามฟีเจอร์
3. ช่องทางการติดต่อขอรับเลี้ยงสุนัขหรือแมวจากผู้ดูแลโดยตรง
4. สามารถกด Favorite สัตว์ตัวที่สนใจเข้าไปอยู่ใน List และกลับมาดูย้อนหลังได้
5. รวบรวมช่องทางการติดต่อผู้ให้การสนับสนุน หรือผู้ที่เป็น Partner
และสำหรับน้องหมาน้องแมวที่มาอวดโฉมรอคนพากลับบ้านในครั้งนี้ก็มาจากสถานพักพิงทั้งหมด 4 แห่ง คือชมรมสวัสดิภาพสัตว์ คณะสัตวแพทยศาสตร์ จุฬา (เพจ JohnJud), Soi Dog Foundation, WVS Care for Dogs และโครงการหาบ้านใหม่ให้สุนัขจรจัด คณะเทคนิคการสัตวแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ครับผม
ผมเองกดติดตามความเคลื่อนไหวของทีมงานใน Facebook RightBaan อยู่ครับ เห็นว่าในอนาคตจะพัฒนาฟังก์ชันเพิ่มเติมด้วยนะ
อย่างการทำช่องค้นหาที่เราสามารถพิมพ์คำที่ต้องการค้นหาได้ และจะมี Notification Alert ให้ผู้ใช้ใส่ข้อมูลสัตว์ที่ต้องการ อย่าง เพศ สี อายุ แล้วพอมีสัตว์ที่ตรงกับความต้องการของข้อมูลที่เราใส่ไว้เข้ามา เว็บแอปพลิเคชันก็จะแจ้งเตือนให้เรารู้ครับ
ส่วนตัวผมชอบมากเลยล่ะ เข้าไปดูน้องๆ ในโครงการนี้แล้วยังมีไม่เยอะมาก แต่ว่าแต่ละตัวน่ารักและมีคาแรคเตอร์เป็นของตัวเองสุดๆ
น้องหมาน้องแมวจรจัดถือได้ว่าเป็นปัญหาที่พบได้เยอะมากในบ้านเรา ในแต่ละปีมีหมาแมวจรจัดเพิ่มขึ้นเป็นจำนวนมากครับ และพวกเค้าก็ต้องการความรักและบ้านที่อบอุ่นเหมือนกัน เพราะงั้นใครที่สนใจอยากจะอุปการะน้องๆ ผมเห็นว่านี่เป็นไอเดียที่เหมาะมากเลยนะ
มาช่วยให้เด็กๆ เหล่านี้ได้บ้านกันเถอะ!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ