อภิมหึมามหาโปรเจกต์จริงๆ ครับ สำหรับ วัน แบงค็อก (One Bangkok) ผมเชื่อว่าหลายๆ คนน่าจะกำลังจับตามองโครงการนี้กันอย่างใกล้ชิดแน่นอน เนื่องจากเค้าประกาศศักดิ์ดาว่าเป็นโครงการอสังหาฯ ที่ครบวงจรและใหญ่ที่สุดในประเทศไทย ด้วยทุนกว่า 1.2 แสนล้านบาท
ล่าสุดครับเค้าประกาศตั้ง มิตซูบิชิฯ ลงนามในสัญญาสั่งซื้อและติดตั้งลิฟต์และบันไดเลื่อนชุดใหญ่ พร้อมยกระดับโครงการอาคารสูงในกรุงเทพฯ ให้เทียบเคียงมหานครระดับโลก ด้วยการติดตั้งลิฟต์แบบห้องโดยสารคู่แห่งแรกในประเทศไทย ซึ่งใช้เฉพาะในโครงการชั้นนำของโลกอย่าง รปปงงิฮิลส์ (Roppongi Hills) ในกรุงโตเกียว CCTV New Site ในกรุงปักกิ่ง หรือเซี่ยงไฮ้ทาวเวอร์ (Shanghai Tower) ในนครเซี่ยงไฮ้
ทางมิตซูฯ เค้ายังเปิดเผยว่า ในการทำสัญญาสั่งซื้อลิฟต์และบันไดเลื่อนชุดใหญ่ ประกอบด้วย ลิฟต์จำนวน 250 เครื่อง บันไดเลื่อนจำนวน 28 เครื่อง ยิ่งไปกว่านั้นโครงการนี้ยังมีการติดตั้งลิฟต์ 2 ชั้น หรือลิฟต์ห้องโดยสารคู่นวัตกรรมใหม่ที่จะเปิดตัวเป็นครั้งแรกในประเทศไทย จำนวน 12 เครื่อง ถือได้ว่าเป็นคำสั่งซื้อที่มีขนาดใหญ่ที่สุดนับตั้งแต่ปี 2520 ที่เราเปิดดำเนินกิจการในประเทศไทย ซึ่งสะท้อนให้เห็นถึงความเชื่อมั่นทั้งในด้านคุณภาพของผลิตภัณฑ์ การติดตั้งการบริการ และประสบการณ์ในตลาดลิฟต์และบันไดเลื่อนที่มีมาอย่างยาวนานได้เป็นอย่างดี
ตั้งหน้าตั้งตารอจริงๆ ฮะ โปรเจกต์ครั้งนี้ แค่ลิฟท์ก็และบันไดเลื่อนก็เจ๋งแล้วนะ!!
Tag : One Bangkok | วัน แบงค็อก | มิตซูบิชิอิเล็คทริค
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ