เดี๋ยวนี้ร้านอาหารหยุดนิ่งไม่ได้จริงๆ เพราะคนเบื่อง่าย เพื่อนสนิทผมก็เช่นกัน ขายครัวซองต์หน้าเดิมๆ ก็ขายดี ขายหมดจนจะเปิดสาขาเพิ่มอยู่แล้ว แต่ก็อัพเดทหน้าใหม่ๆ มาตลอด ล่าสุดทำครัวซองต์ทั้งหวานและไส้ของคาวออกมาขาย บอกเลยโคตรอร่อย
- Chicken Pesto >>> อร่อยแบบครบมิติ ข้ามเรื่องครัวซองต์ไปเลย เพราะเป็น Signature อยู่ละ เป็นเนย AOP แต่ไส้นี่สิ โคตรละมุน กลมกล่อม ทั้งตัวเนื้อไก่ ซอสเพสโต้ รวมถึงผักต่างๆ ที่แทรกมาอย่างลงตัว ชิ้นนี้ดีมาก กอนแทนข้าวมื้อนึงได้เลย อร่อย ครบเครื่อง (155 บาท) ตัวนี้ ขอร้องเลย มากินที่ร้านจะดีมากๆๆๆๆ
- Bacon Garlic Cheese >>> อารมณ์เหมือนกินครัวซองต์+พิซซ่า อร่อยๆ รวมกัน ข้อดีมันจะไม่หนักแป้งเหมือนกินพิซซ่า แต่ได้ความหอมและบางจากแป้งครัวซองต์แทน เป็นความแปลกใหม่จริงๆ (155 บาท)
- Yuzu >>> ไส้ยอดฮิต ที่วัตถุดอยโคตรแพง แถมทำให้อร่อยไม่ง่ายนะ แต่เพื่อนผมทำมาได้หอมหวาน ลงตัว เค้าใช้ Yuzu ของดีทีเดียว
Le Paris เปิดทุกวัน อย่างอื่นก็อย่างที่เคยรีวิวไปถล่มทลาย ‘Fresh Cream’ คือ The Best และแน่นอนว่า ‘AOP’ คือ ซิคเนเจอร์ นะ ห้ามพลาดๆ มาที่ Gump’s Ari นี่เอง
พิกัด Le Paris คลิก!!!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ