เจอรีวิว ‘ซูชิไม่ตรงปก’ น้องชายโทรมาบอกว่า ‘เฮียต้องมานะ’ ไอ่เราก็เชื่อคนง่าย รีบไปทันที!! เจอจังๆ ไม่ตรงปกจริง ดูจากรูปเลย
แต่เอาจริงๆ สำหรับผมเรื่อง ‘ขนาด’ ไม่สำคัญเท่า ‘รสชาติ’ นะ (แต่ถ้ารสชาติดี ขนาดใหญ่ก็ยิ่งดี) ซึ่งร้านนี้เค้าทำได้ทั้ง 2 อย่างเลย
ผมว่าการทำ ‘ซูชิฟัวกราส์’ ชิ้นขนาดนี้ให้อร่อยได้ไม่ใช่เรื่องง่าย ถ้าเบิร์นน้อยไปข้างในก็ไม่สุกและเละ แต่ถ้าเบิร์นมากไปข้างนอกก็จะสุกไป ไม่อร่อยอีก มันเป็นศิลปะจริงๆ แต่ร้านนี้ทำได้พอดีมาก อร่อยพอดีแบบจุดที่อร่อยที่สุดเลย
สาวกโฮตาเตะก็ห้ามพลาด ทั้ง ‘ซาชิมิ’ ที่สดจริง หรือ ‘โรล’ ทีมีสูตรของตัวเอง ก็กินเพลิน ผมชอบที่เอาสาหร่ายไปทอดก่อน ทำให้มี Texture เพิ่มในปาก อร่อยหนึบหนับเลย
ซูชิกุ้งโบตันก็อร่อย เพราะกุ้งใหญ่เเละสด แปะด้วยอิคุระอีกนิด ฟินเลย
ซูชิอูนิ ไม่มีอะไรจะติได้เลย ไม่มีกลิ่น นวล สดๆ หอมๆ
เท่าที่กินไปวันนี้ไม่มีอะไรไม่อร่อยเลย ของสดทุกอย่าง ของที่ต้องปรุงก็ทำได้อร่อยทั้งหมด ถึงจะมีกิมมิคที่ ‘ใหญ่’ ก็ตาม แต่ถ้ารสชาติไม่ถึง ‘ขนาด’ ก็ไม่ช่วยอะไร
ราคาไม่เรียกว่าถูก แต่เทียบกับปริมาณและคุณภาพก็ไม่แพง ใครเตรียมใจมาจ่ายน้อยคงไม่ใช่ อาจจะจ่ายสูงแต่คุณจะรู่สึกว่าคุ้มค่าอยู่นะ
พิกัด The Gallery Sushi Bar คลิก!!!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ