เมื่อไม่กี่วันก่อนผมนั่งทำงาน Work From Home อยู่ดี ๆ หัวสมองแวบเข้ามาว่าจะดีแค่ไหนกันนะถ้าบ้านที่เราอยู่มีบรรยากาศเหมือนอยู่ต่างประเทศ!!!
อันที่จริงผมว่าเพื่อน ๆ หลายคนก็คงมีความรู้สึกไม่ต่างจากผมหรอก เพราะเราขาดหายจากการท่องเที่ยวมานานเกินไปแล้ว เสียงในใจตะโกนทุกวี่วันว่า "อยากเที่ยวโว้ยยยยย" 55555
และแล้วก็เหมือนกับฟ้าจะได้ยินเสียงในใจผม แสนสิริปล่อยโครงการบ้านใหม่ 'สิริ เพลส บางนา-เทพารักษ์' ออกมาพอดี แถมยังบอกอีกว่าเป็น 'สิริ เพลส ซีรีย์ใหม่' ที่ได้แรงบันดาลใจจากมหานครนิวยอร์ก
ตอบโจทย์ขาเที่ยวอย่างผมซะจริง เพราะอย่างที่รู้กันว่า 'นิวยอร์ก' เป็นเมืองที่ไม่เคยหลับใหล มีสถาปัตยกรรมโดดเด่นและแลนด์มาร์คที่น่าสนใจมากมาย
ถ้านำมาปรับและประยุกต์ตกแต่งอยู่ในโครงการบ้านที่เราอยู่ แค่เดินออกมาหน้าบ้าน หรือไปพื้นที่ส่วนกลางก็คงให้บรรยากาศทดแทนการไปเที่ยวได้อยู่เหมือนกันเนอะ
ว่าแล้วไม่รอช้า... ขอแอบแวะเวียนไปเยี่ยมชมซะหน่อยละกัน ตัวโครงการตั้งอยู่ในซอยขจรวิทย์ ต.บางพลีใหญ่ อ.บางพลี สมุทรปราการ เข้า-ออกได้จากถนนเทพารักษ์
หลายคนอาจจะคิดว่าไกล แต่จริง ๆ จากโครงการใช้เวลาเพียง 5 นาทีก็จะถึงจุดขึ้น-ลงทางด่วนวงแหวนกาญจนาฯ แล้วนะ
นอกจากจะสามารถเดินทางเข้าออกเมืองได้ง่าย ๆ ตัวโครงการยังอยู่ใกล้ทั้งห้างสรรพสินค้า คอมมูนิตี้มอลล์ และห่างจากเมกาบางนาเพียง 15 นาทีเท่านั้นเองครับ
ตอนที่ผมไปถึงโครงการนี่ไม่ต้องเดาเลยว่าถูกที่หรือเปล่า แค่ประตูทางเข้าก็มี Brooklyn Bridge ซึ่งเป็นสะพานแขวนขึงลวดแห่งแรกของโลกมาต้อนรับแล้ว
ถ้าเพื่อน ๆ มาถึงและเห็นประตูนี้ก็พุ่งตรงเข้าไปได้เลย มาถูกโครงการแล้ว ไม่ต้องสับสนคิดว่ามาเที่ยวเมืองจำลองกันนะ 55555
ผมว่าการที่ทางโครงการเลือกทำธีมแบบนี้ออกมาก็ดีเหมือนกัน นอกจากจะรู้สึกแตกต่างไม่ซ้ำกับโครงการไหน ๆ แล้วยังเหมือนได้เล่นเกมส์เก็บภาพจุดเช็คอินท์ไปในตัว
มาดูรายละเอียดโครงการกันดีกว่าครับ 'สิริ เพลส บางนา-เทพารักษ์' เป็นโครงการทาวน์โฮม 2 ชั้น ดีไซน์ใหม่ พื้นที่โครงการขนาด ประมาณ 17 ไร่ จำนวนบ้าน 187 ยูนิต ถนนเมนกว้าง 12 เมตร
สิ่งอำนวยความสะดวกภายในโครงการมีมาให้ครบครันเลยครับ ไม่ว่าจะคลับเฮาส์, สระว่ายน้ำระบบเกลือ, ฟิตเนส, สวนส่วนกลาง, ระบบรักษาความปลอดภัยต่าง ๆ
ซึ่งนอกจากเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัย 24 ชั่วโมง, กล้อง CCTV เค้ายังมี LIV-24 บริการดูแลความปลอดภัยจากศูนย์ควบคุมของแสนสิริด้วยนะ
พูดถึงส่วนกลางแล้ว การจัดสรรพื้นที่ของโครงการนี้เป็นอีกส่วนที่ผมว่าน่าสนใจ จากที่เคยไปดูโครงการแนวราบมา ส่วนใหญ่มักจะเอาส่วนกลางไว้ด้านหน้า ๆ ใช่มั้ยครับ
แต่ที่นี่เค้าใส่ใจและคิดถึงการใช้งานมากกว่านั้น โดยเลือกที่จะวางคลัสเตอร์โครงการที่ทำให้ทุกยูนิตสามารถเข้าถึงสวนส่วนกลางและคลับเฮ้าส์ที่อยู่บริเวณโซนกลางของโครงการได้สะดวก
มาต่อที่ตัวบ้านกันต่อเลย โครงการมีแบบบ้านให้เลือก 2 แบบ โดยที่ดินบ้านจะเริ่มต้นที่ 16.25-38.60 ตร.ว. พื้นที่ใช้สอยเริ่มต้น 99-118 ตร.ม.
ฟังก์ชันของบ้านตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์คนรุ่นใหม่เลยครับ มีให้เลือกทั้งแบบ 2 และ 3 ห้องนอน, 1 ห้องอเนกประสงค์, 3 ห้องน้ำ และที่จอดรถ 1-2 คัน
โดยความโดดเด่นของบ้านนั้นเราสามารถรู้สึกได้ตั้งแต่ภายนอกเลยนะ ทางโครงการออกแบบให้ผนังด้านนอกและสีสันของตัวบ้าน รวมถึงสถาปัตยกรรมต่าง ๆ เป็นสีน้ำตาลอิฐ
ดูแล้วก็ให้อารมณ์สไตล์วินเทจดีนะ พอผสมกับหน้าต่างแนวสูงและคิ้วบัวรูปโค้งยิ่งดูหรูหรา มีดีไซน์ มีเอกลักษณ์ขึ้นไปอีกระดับ
ผมลองถามดูเห็นว่าตัวหน้าต่างนี้ได้แรงบันดาลใจมาจากหมู่บ้าน Greenwich Village ทางทิศตะวันตกของเกาะแมนฮัตตันที่เป็นศูนย์กลางแห่งวัฒนธรรมเลยนะ อะไรจะขนาดนั้น 5555
ส่วนภายในตัวบ้านก็พิเศษไม่แพ้กัน อย่างห้องเอนกประสงค์ชั้นล่างก็มีความพิเศษตรงที่สามารถปรับเปลี่ยนฟังก์ชันตามความต้องการของครอบครัว
และห้องนอน Master Bedroom ที่โครงการให้ความสูงถึง 3.7 เมตร มาพร้อมกับห้องน้ำในตัวและ Walk-in Closet ให้ความรู้สึกโปร่งโล่งสบายและเป็นส่วนตัวดีครับ
โดยรวมผมว่า 'สิริ เพลส บางนา-เทพารักษ์' ถือเป็นอีกหนึ่งโครงการที่น่าสนใจใช่เล่น ด้วยฟังก์ชั่นที่ตอบโจทย์ และเอกลักษณ์ของโครงการที่แตกต่าง
ใครที่ชื่นชอบการท่องเที่ยว หรือมีความฝันว่าอยากจะอยู่บ้านสไตล์ต่างประเทศน่าจะโดนใจกันอย่างแน่นอนครับ ซึ่งไม่ใช่แค่โครงการนี้เท่านั้นนะ
'สิริ เพลส ซีรีย์ใหม่' ยังมีแรงบันดาลใจจากเมืองท่องเที่ยวซึ่งเป็นจุดหมายปลายทางที่ใคร ๆ ก็อยากไปในสไตล์อื่น ๆ ที่เตรียมเปิดตัวตามมาในปีนี้อีกด้วย
ว่าแต่โครงการที่เหลือจะได้แรงบันดาลใจจากที่ไหน จะสวยสู้โครงการนี้ที่ได้แรงบันดาลใจจากนิวยอร์กหรือเปล่านั้นก็ต้องรอดูกันต่อไป แล้วเจอกันใหม่โครงการหน้าครับ บ๊ายบายยยย
Tag : Sansiri | Siri Place | สิริ เพลส บางนา-เทพารักษ์
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ