AIS สุดปังจริงนะ เพราะเพิ่งเปิดตัวแพลตฟอร์ม V-Avenue.Co จับมือกันกับทาง เดอะมอลล์, ดิ เอ็มโพเรียม, Loft และแบรนด์ชั้นนำรวมไปถึง SME รายเล็กๆ มาทำห้างสรรพสินค้าบนโลกเสมือนจริงผ่าน 5G Virtual Reality ด้วยล่ะครับ
การที่เค้านำเทคโนโลยี VR มาใช้ก็เพื่อให้ลูกค้าสามารถเดินเลือกซื้อสินค้าได้อย่างอิสระเหมือนกับเดินอยู่ในห้างเลย แค่ใช้งานผ่านเว็บไซต์ V-Avenue.Co เท่านั้นครับ
สำหรับ V-Avenue.Co ก็มีสินค้าหลายหมวดหมู่ให้เลือกช็อปกันครับ เหมือนยกห้างสรรพสินค้าชั้นนำมาไว้ที่นี่เลย จัดเต็มสินค้าทั้งไลฟ์สไตล์ แฟชั่น อุปกรณ์กีฬา สินค้าใช้ในบ้าน และเครื่องสำอาง แถมมีพื้นที่ที่เปิดให้กับ SME ผู้ค้ารายย่อยอีกกว่า 210 ร้านค้ามาให้เลือกช็อปกัน ทั้งสินค้า อาหาร แฟชั่นเฟอร์นิเจอร์ สินค้าไลฟ์สไตล์ และอีกมากมายเลยครับ
เห็นบอกด้วยว่าในอนาคตเค้ามีแผนสร้างและพัฒนาฟีเจอร์ให้ตอบโจทย์การช็อปปิ้งออนไลน์มากขึ้น อย่างการมีพนักงานขาย LIVE สด คอยแนะนำลูกค้าในการเลือกซื้อสินค้า หรือการเปิดพื้นที่ลานหน้าห้าง V Avenue ให้ผู้ประกอบการทั้งหลายเข้ามาใช้แพลตฟอร์มสร้างอีเวนต์ในรูปแบบ Virtual Expo จะเป็นการจัดแสดงสินค้า จัดคอนเสิร์ต หรือจัดแฟชั่นโชว์ก็ได้ทั้งนั้น
ขั้นตอนก็ไม่ยุ่งยากนะ เมื่อเราคลิกเลือกซื้อสินค้า หรือคลิก see more products แล้ว ระบบจะลิงก์ไปที่เว็บไซต์ www.monline.com (สำหรับกูร์เมต์ มาร์เก็ต จะลิงก์ไปที่ M Card Shop ครับ) เป็นคอนเทนต์ช็อปปิ้งรูปแบบใหม่ที่เหมาะกับยุคนิวนอร์มอลจริงๆ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ