เป็นที่น่าจับตาอยู่เหมือนกันนะครับสำหรับราคาเหล็กที่ทะยายสูงขึ้นในช่วงที่ผ่านมา ทั้งนี้ก็เนื่องจากสถานการณ์เศรษฐกิจทั่วโลกเริ่มฟื้นตัว หลังการระบาดของไวรัส โควิด-19 ทำให้ความต้องการใช้เหล็กของโลกเพิ่มมากขึ้นนั่นเองครับ
แต่ไม่ต้องกังวลกันไปนะครับ เพราะทาง SYS เค้าได้ให้ความเห็นในเรื่องนี้ว่าถึงแม้ว่าราคาเหล็กในช่วงนี้จะปรับตัวสูงขึ้น และมีผลกระทบต่อต้นทุนการก่อสร้าง เหล็กก็ยังคงเป็นตัวเลือกที่คุ้มค่าสำหรับเจ้าของโครงการ
โดยเฉพาะเหล็กเอชบีม เนื่องจากสามารถตอบโจทย์ความคุ้มค่าได้เป็นอย่างดี ไม่ว่าจะเป็นความรวดเร็วในการก่อสร้าง เพราะสามารถประกอบบางส่วนมาจากโรงงานได้ การใช้คนงานก่อสร้างหน้างานน้อย ทำให้ประหยัดค่าแรงงาน และช่วยให้สามารถเว้นระยะห่างในการทำงาน ลดความเสี่ยงในการติดเชื้อ Covid-19 ได้อีกด้วย
ดังนั้น ในช่วงสถานการณ์ที่เหล็กปรับตัวสูงขึ้น โครงสร้างเหล็กเอชบีมก็ยังคงเป็นวัสดุโครงสร้างที่คุ้มค่า ทั้งในแง่การลงทุน และการเป็นส่วนหนึ่งของการช่วยลดผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมอีกด้วยครับผม :)
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ