ยังไม่ได้ไปสำรวจกับตาตัวเองจริงๆ แต่เห็นแวบแรกก็เทใจให้เลยครับ
ใครอยู่แถวเชียงราย ผมว่าหากมีเวลาอยากลองเปลี่ยนบรรยากาศหรือรอโควิดซาลงกว่านี้อีกหน่อย ห้ามพลาดที่จะแวะไปชมโครงการแนวราบของเซ็นทรัลพัฒนา โครงการนี้เลยนะ!
โครงการงามๆ บนถนนเวียงบูรพา อย่าง "Nirati เชียงราย" ตอนนี้กำลังฮอตเลยครับ เพราะเป็นโครงการบ้านที่เราสามารถแวะเข้าไปแชะภาพกันชิลๆ ด้วย!
ผมเองเห็นแวบแรกยังแอบนึกว่าคาเฟ่เลย แต่พอลองดูดีๆ อ้าว...คลับเฮ้าส์โครงการนี่หว่า 5555
สำหรับโครงการ "Nirati เชียงราย" นั้น ถือได้ว่าเป็นโครงการใหม่ในเครือ บมจ.เซ็นทรัลพัฒนาครับ ตัวโครงการตั้งอยู่ติดถนนใหญ่ ถนนเวียงบูรพา (บายพาส) เป็นทำเลใจกลางเมืองที่เราสามารถเดินทางสู่ถนนสายอื่นๆ ได้สบาย
นอกจากนั้นยังใกล้สนามบินแม่ฟ้าหลวง เซ็นทรัลพลาซา เชียงราย รายล้อมไปด้วยแหล่งอำนวยความสะดวกเหมาะกับทุกไลฟ์สไตล์สุดๆ และผมว่าคนเจนใหม่เองก็ชอบบ้านแนวๆ นี้เหมือนกันนะ
และด้วยความที่เป็นแดนดินเหนือสุดแดนสยาม ไม่ต้องห่วงเรื่องบรรยากาศครับ หน้าหนาวมาเยือนเมื่อไหร่น่าจะฟินมากๆ เลยเชียว
ตัวบ้านเดี่ยวโครงการนี้ให้บรรยากาศแบบไร่ชา พร้อมบ้านสไตล์โมเดิร์นล้านนาที่ดูไปแล้วให้ความรู้สึกเหมือนอยู่ในรีสอร์ทหรูเวลาเราบุ๊คไว้เพื่อไปพักผ่อนช่วงวันหยุดยังไงยังงั้น
ซึ่งก็แน่นอนว่าการออกแบบแบบนี้เป็นการผสานเอาชีวิตทันสมัยมารวมไว้กับธรรมชาติของเมืองเหนือได้อย่างลงตัวจริงๆ ครับ
พูดก็พูดเถอะ เดี๋ยวนี้คิดจะซื้อบ้านสักหลังก็ต้องมองหาบ้านที่อยู่แล้วรู้สึกเหมือนได้พักผ่อนนั่นแหละ การสอดแทรกเอาสีเขียวจากธรรมชาติกับงานศิลปะเข้ามาไว้ด้วยกันมันก็ช่วยทำให้รู้สึกได้ถึงความสงบของการใช้ชีวิตอยู่นะ
ภูมิสถาปัตย์ของโครงการนี้ก็ถือว่าโดดเด่นเหมือนกัน ตัวคลับเฮ้าส์ 3 ชั้นนี่ก็เป็นจุดเช็คอินสุดป๊อบเลย ผมชอบที่เค้าสร้างแบบเล่นระดับบนเนินไร่ชาครับ ดูผ่อนคลายเหมาะกับการพักผ่อนดี
ซึ่งตัวคลับเฮ้าส์เองก็มีสิ่งอำนวยความสะดวกให้แบบครบครัน ตั้งแต่สระว่ายน้ำดีไซน์สวยเล่นระดับเปิดรับมุมมองวิวธรรมชาติ Fitness Club ห้องรับรองและพักผ่อน เหมือนเราแวะไปพักที่รีสอร์ทแต่ความจริงแล้วอยู่บ้านเลย
ขอพูดถึงภาพรวมปัตยกรรมเรือนพักอาศัยอีกนิด ที่โครงการนี้ด้วยความที่เป็นเมืองเหนือล่ะมั้ง มันเลยจะเน้นไปที่ต้นไม้เขียวชอุ่มสบายตา ผนัง เสาปูน ฝ้า คาน ใช้เป็นสีขาวแล้วก็ดูเรียบง่าย ซึ่งมันเป็นวัสดุที่หาได้ในท้องถิ่นครับ
ไปหาดูมาคือไม่ว่าจะเป็นไม้เรือนเก่า กระเบื้องว่าวเก่า กระเบื้องวิบูลย์ศรีเก่า ศิลาแลง อิฐมอญ เค้าใช้วัสดุพวกนี้มาพัฒนาให้เกิดความทันสมัย ลดทอนรายละเอียด แล้วก็ใช้กระจกเสริมเข้าไปให้มีความโปร่งสบายไปในตัว
รู้มาว่าสถาปนิกและช่างก่อสร้างเองก็ตั้งใจที่จะทำให้เห็นว่าวัสดุพวกนี้ล้วนมีเสน่ห์ มีความขลังครับ เป็นการสะท้อนภูมิปัญญาท้องถิ่นด้วยอีกทางหนึ่ง ผมรู้สึกว่าใครที่ชอบฟีลล้านนาแต่ไม่อยากให้ดูเก่าดูเข้าถึงยากเกินไป โมเดิร์นล้านนาแบบนี้ถือว่ากำลังเหมาะเลยนะ
อารมณ์แบบว่าพบกันครึ่งทางนั่นแหละครับ
ทีนี้มาเจาะลึกตัวโครงการกันบ้างดีกว่า
"Nirati เชียงราย" เป็นบ้านเดี่ยว 2 ชั้นที่มีแบบบ้านให้เลือกทั้งหมด 4 แบบ ตามนี้เลย
เนื้อที่โครงการอยู่ที่ 48-1-99.7 ไร่ จำนวน 183 ยูนิต ขนาดที่ดินมาตรฐาน 50 ตร.ว ขึ้นไป ส่วนราคาเริ่มต้นนั้นอยู่ที่ 4-8 ล้านบาทครับ
ตัวบ้านเค้าเน้นสีขาวอย่างที่บอกไป แต่เห็นแวบแรกเราจะรู้สึกได้เลยว่า "โห กว้างนะ" จะด้วยการตกแต่งที่เข้ามาเสริมหรืออะไรก็ช่างเถอะ แต่ผมค่อนข้างเทใจให้บ้านที่มองแวบแรกแล้วไม่รู้สึกอึดอัดครับ
เพราะการที่มีพื้นที่กว้างๆ เข้ามามันช่วยให้เรารู้สึกว่าไม่ถูกบีบเกินไป มีพื้นที่เหลือให้พอหายใจหายคอ และทำให้เรารู้สึกผ่อนคลายได้อย่างแท้จริง
อย่างห้องนอนนี่ก็เหมือนกัน การเลือกใช้หน้าต่างบานกว้างเข้ามาทำให้ไม่ต้องกังวลเรื่องที่ว่าบ้านจะมืดเลย ในตอนกลางวันไม่จำเป็นต้องเปิดไฟด้วยซ้ำเพราะแสงจากธรรมชาติสามารถส่องเข้ามาได้อย่างเต็มที่
อาจเพราะสร้างเป็นตอนลึก พื้นที่ปลายเตียงเลยยังเหลืออีกเพียบ แล้วก็เอาชุดโซฟามาตั้งไว้ตรงนี้ได้ด้วย
อีกอย่างที่น่าสนใจคือมีพื้นที่นั่งเล่นบนชั้นสอง ซึ่งผมชอบบ้านแบบนี้มากๆ
ไม่ใช่ว่าสมาชิกภายในบ้านทุกคนจะอยากลงไปอยู่ชั้นล่าง แล้วก็ไม่ใช่ทุกคนที่อยากจะขลุกอยู่แต่ในห้องตัวเอง มันยังมีคนอีกประเภทที่ไม่อยากสุงสิงกับใครมากแต่ก็ไม่ได้อยากปิดกั้นตัวเองขนาดนั้น
ดังนั้นพื้นที่ที่จัดเป็นห้องนั่งเล่นบนชั้นสองนี่ถือได้ว่าเป็นพื้นที่ส่วนตัวของสมาชิกในบ้าน แต่ก็ไม่ได้ไพรเวทเกินไปเหมือนขังตัวเองอยู่ในห้องนอนส่วนตัวตลอดเวลา ยิ่งไปกว่านั้นเรายังสามารถคัสตอมพื้นที่ตรงนี้ได้ตามต้องการอีกด้วย
เราจะเห็นได้เลยว่าตัวบ้านเค้าไม่ได้ออกแบบมาให้ดูเว่อร์วังอลังการครับ แต่เค้าเน้นไปที่ความเรียบง่ายแบบใช้งานได้จริง แต่ไอ้ความเรียบง่ายนี่ก็ไม่ได้แข็งทื่อจนไร้เสน่ห์ด้วยนะ เพราะงั้นมันเคยกลายมาเป็นการบรรจบกันของคำว่า "อยู่สบาย" และ "ใช้งานได้จริง" นี่แหละ
ทางโครงการเค้าบอกไว้แต่ต้นเลย ว่าเค้าไม่ได้ออกแบบ "นิรติ" ออกมาให้เป็นแค่บ้านสวยที่อยู่สบายด้วยฟังก์ชั่นที่มากกว่าใคร หรือออกแบบคลับเฮ้าส์ขนาดใหญ่ที่มีฟังก์ชั่นใช้งานเต็มรูปแบบ
แต่ "นิรติ" คือการออกแบบบรรยากาศในการอยู่อาศัยที่น่าประทับใจและแตกต่าง สร้างอารมณ์การอยู่บ้านที่สงบงามอย่างมีระดับ เพื่อให้บ้านเป็นที่พักผ่อนที่แท้จริงของเรา
เห็นภาพรวมโครงการแล้วก็น่าจะจริงตามนั้นครับ เพราะผมชอบไร่ชาของเค้าเอามากๆ เลยเนี่ย 5555
ใครที่สนใจอยากไปชม ไม่ต้องไปซื้อบ้านก็ได้ แต่สามารถแวะไปถ่ายรูป Check in กับบรรยากาศสวยๆ ของโครงการนี้ได้ทุกวันครับ
"Nirati เชียงราย" เปิดรับผู้ที่สนใจเข้าไปเยี่ยมชมทุกวัน ตั้งแต่เวลา 09:00 - 18:00 น.
แต่ถ้าใครกำลังมองหาบ้านที่เชียงราย บรรยากาศดี ใกล้เมือง ใกล้ธรรมชาติ ก็สามารถติดต่อได้ที่ Line หรือลงทะเบียน ที่นี่ ได้ทันทีเลยนะครับ
Tag : Nirati เชียงราย | Nirati |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ