REIC ออกมาเผยดัชนีความเชื่อมั่นของผู้ประกอบการธุรกิจพัฒนาที่อยู่อาศัย ในกทม. – ปริมณฑล ช่วงไตรมาส 2 ปี 2564 แล้วนะครับ
งานนี้ก็เป็นไปตามที่คาดกันไว้นะ เพราะว่าภาพรวมลดลงต่อเนื่องเป็นไตรมาสที่ 9 แล้ว หรือก็คือความเชื่อมั่นในภาพรวมของธุรกิจไตรมาส 2 ปี 2564 มีค่าดัชนีเท่ากับ 46.4 เพิ่มขึ้นเล็กน้อยเมื่อเทียบกับไตรมาสก่อนหน้า แต่ว่าก็ยังต่ำกว่าค่ากลางที่ระดับ 50.0 เป็นระยะเวลาติดต่อกันมาถึง 9 ไตรมาสเลยครับ
ส่วนดัชนีความเชื่อมั่นในครึ่งปีหลังปี 2564 นั้นยังลดลงนะ ซึ่งทั้งบริษัท Listed และ Non-listed มีความเชื่อมั่นลดลง โดยเฉพาะบริษัทกลุ่ม Non-listed ที่เค้าบอกว่ามีความเชื่อลดลงอย่างมาก ในเรื่องยอดขาย ผลประกอบการ การลงทุน และการเปิดโครงการใหม่/เฟสใหม่ครับ
เอาตามตรงคือค่าดัชนีความเชื่อมั่นลดลงนั้นยาวต่อเนื่องตั้งแต่ไตรมาส 2 ปี 2562 ช่วงที่เริ่มต้นจากการบังคับใช้มาตรการควบคุม LTV จนถึงตอนนี้ที่เราต้องเจอกับการแพร่ระบาดของไวรัส COVID-19 ทำให้ตลาดอสังหาฯ ชะลอตัวทั้งในด้านอุปสงค์และอุปทานกันเลยทีเดียว
ก็ไม่รู้ว่าจะฟื้นเต็มตัวกันได้เมื่อไหร่เหมือนกันครับ แต่นับนิ้วดูแล้วก็ยาวนานจริงๆ แถมสถานการณ์การแพร่ระบาดในปัจจุบันเองก็ยังไม่สามารถควบคุมได้ด้วย คามจริงก็ไม่ได้ส่งผลกระทบต่ออสังหาฯ อย่างเดียวนะ แต่ในแง่ของเศรษฐกิจบ้านเราเองก็พลอยมีการฟื้นตัวช้ากว่าที่เคยคาดการณ์ไว้เยอะเลยเหมือนกันครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ