พี่คนนี้มาลับมีดให้บ้านผมเป็นประจำ ฝีมือแกอยู่ในขั้น ‘เอกอุ’ ถ้าอยู่ในนิยายจีนก็ต้องบอกว่า ‘ยอดฝีมือที่เร้นกายอยู่ในยุทธจักร’
ไม่มีเบอร์ติดต่อ ไม่รู้จะมาเมื่อไหร่ แต่ทุกครั้งที่มา หม่าม้า จะขนมีดทั้งบ้านมาให้แกลับ …. ใช้เวลาเป็นชั่วโมงเลย
หม่าม้า บอกว่า เค้าเล่าเรื่องชีวิตเค้าอย่างภาคภูมิใจ ฝีมือการลับมีดเค้าเรียนมาจากใคร ใครสอนเค้า มีการเล่าถึงคู่แข่งด้วย ว่าคนสอนเคยบอกว่าใครเก่งกว่าใคร …. เค้าดูภูมิใจมาก
วันนี้เค้าเดินผ่านหน้าบ้านอีกครั้ง หม่าม้า ก็ขนมีดออกไปเหมือนเดิม ทักว่าช่วงนี้หายไปนานเลย
‘เดินทางลำบากมากช่วงนี้ งานน้อยมาก คนปิดบ้านกันหมด’
หม่าม้า ขนของกินออกมาให้เค้าหลายอย่าง พร้อมกับเบิ้ลค่าลับมีดให้ 2 เท่า เค้าปฏิเสธ แต่หม่าม้ายืนยัน
คงเป็นเรื่องน่าเสียดาย (อย่างน้อยก็สำหรับบ้านผม) ถ้าจะสูญเสียคนมีฝีมือแบบนี้ไป ถึงแม้จะเป็นเรื่องเล็กๆ ก็ตาม … หม่าม้าผมคงคิดแบบนั้น
และเหมือนทุกครั้ง …. เค้าจะเดินจากไป เมื่อเสร็จงาน โดยไม่ร่ำลา … และจะทิ้งมีดที่คมกริบไว้หน้าบ้านครบทุกเล่มไม่มีขาด
นิสัยจอมยุทธชัดๆ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ