ผ่านพ้นครึ่งปีแรกมาโดยสมบูรณ์แล้วครับ เข้าสู่ครึ่งปีหลังกันแล้ว หลายเจ้าเริ่มแง้มแผนงานมาให้เราได้เชยชมกันบ้าง วันนี้เป็นคิวของทางเมเจอร์ฮะ ที่ล่าสุดเค้าออกมาบอกว่าครึ่งปีหลังนี้เตรียมลุยแล้วนะ มาแน่นอน ทั้งการเข้าถือหุ้นธุรกิจสตาร์ทอัพ รวมถึงครึ่งหลังนี้เค้าจะลุยบ้านเดี่ยวหรู พร้อมลุยธุรกิจใหม่อีกด้วย
เมเจอร์ ดีเวลลอปเม้นท์ เผยว่าได้จัดตั้งบริษัทย่อยบริษัทใหม่ "เฮลท์สเคป" เพื่อใช้ดำเนินธุรกิจใหม่ๆ ต่อยอดการเป็นผู้พัฒนาอสังหาริมทรัพย์ สู่การเป็นผู้พัฒนารูปแบบการใช้ชีวิต (Lifescape Developer) โดยเฉพาะกลุ่มธุรกิจสุขภาพ (HealthScape) และกลุ่มธุรกิจเทคโนโลยี (TechScape) โดยเมเจอร์ได้เข้าถือหุ้นใน บริษัท คิวบิคซ์โค้ด จำกัด หรือ Cubix Code สตาร์ทอัพผู้ให้คำปรึกษา ดูแล ออกแบบ และพัฒนาแอปพลิเคชัน ทุกรูปแบบ ในสัดส่วน 51%
การเข้าถือหุ้นในครั้งนี้ เป็นการขยายขอบเขตความเชี่ยวชาญของบริษัทแบบก้าวกระโดด เพื่อเริ่มต้นการพัฒนาเทคโนโลยีที่เกี่ยวข้องกับอสังหาริมทรัพย์ ทั้งมาต่อยอดกับธุรกิจอสังหาเดิมและพัฒนาเป็นสินค้าออกสู่ตลาด ขณะเดียวกัน ยังเป็นการวางรากฐานของบริษัทสู่การพัฒนาธุรกิจเทคโนโลยีประเภทอื่นๆ เพิ่มเติมในอนาคตด้วย
โดยตลาดอสังหาในช่วงครึ่งปีหลังของปี 2564 ผู้บริโภคในบางสาขาอาชีพยังคงได้รับผลกระทบจากการแพร่ระบาดของโควิด-19 และมาตรการการล็อคดาวน์ที่เข้มข้นขึ้น เมเจอร์จึงจะเร่งเดินหน้ากลยุทธ์ Building A Stronger Now ทั้ง 3 แกนหลัก เพื่อเพิ่มความแข็งแกร่งให้แก่ทั้งองค์กร ผู้บริโภค พนักงาน พันธมิตร ให้สามารถผ่านพ้นสถานการณ์แห่งความท้าทายไปด้วยกันอย่างยั่งยืน
สำหรับแกน Stronger Move บริษัทฯ อยู่ระหว่างเร่งจับมือพันธมิตรเพิ่มช่องทางการขายใหม่ๆ และเตรียมออกแคมเปญพิเศษอย่างต่อเนื่อง เพื่อให้ผู้บริโภคเข้าถึงโครงการของเมเจอร์ ง่ายขึ้น ขณะเดียวกัน อีกทั้งยังได้เตรียมเปิดตัวโครงการบ้านเดี่ยว 2 โครงการ จากแผนเดิมที่จะเปิดโครงการบ้านเดี่ยว 1 โครงการ คอนโดอีก 1 โครงการ และเตรียมเปิดตัวธุรกิจใหม่ HealthScape ธุรกิจผลิตภัณฑ์สุขภาพ ซึ่งน่าจะเริ่มดำเนินธุรกิจและรับรู้รายได้ได้ในช่วง ไตรมาส 4/2564 นี้
ขณะที่แกน Stronger Community และ Stronger Journey จะยังคงเดินหน้าอย่างต่อเนื่อง มีการประสานงานกับธนาคารพันธมิตร เพื่อมอบ Financial Solutions ให้แก่ผู้บริโภค และเดินหน้าแคมเปญ We’ve got your back ช่วยเหลือทั้งเหล่าพันธมิตร พนักงาน ลูกบ้าน ซึ่งมีส่วนสำคัญให้เมเจอร์ ดีเวลลอปเม้นท์ เติบโตมาได้จนถึงปัจจุบัน
งานนี้เค้ายังได้ออกมาเผน ผลการดำเนินงานครึ่งปีแรกด้วยครับ ตอนนี้เมเจอร์มีรายได้รวมทุกประเภทธุรกิจอยู่ที่ 2,413ล้านบาท สามารถปิดการขายโครงการที่อยู่อาศัยไปได้ 3 โครงการ ได้แก่ มอลตัน ไพรเวท เรสซิเดนซ์ สุขุมวิท 31, รีเฟล็คชั่น จอมเทียน บีช พัทยา และ มาเอสโตร 39 สุขุมวิท 39
ซึ่งในตอนนี้ยังมียอดโอนกรรมสิทธิ์จากหลากหลายโครงการต่อเนื่องจากไตรมาส 1/2564 และปลายปีที่ผ่านมา อาทิโครงการมิวนิค สุขุมวิท 23, โครงการมารุ ลาดพร้าว 15, โครงการเมทริส พระราม 9 – รามคำแหง และโครงการเมทริส พัฒนาการ – เอกมัย ทั้งนี้ บริษัทจะยังคงมีรายได้เข้าสู่บริษัทอย่างต่อเนื่อง มียอดขายรอรับรู้รายได้ (Backlog) ณ สิ้นไตรมาส 2/2564 อยู่ที่ 4,600 ล้านบาท
Tag : Major Development |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ