ใกล้จะหมดปีเข้ามาทุกทีแล้วนะครับ ใครที่มีแผนอยากซื้อบ้าน ซื้ออสังหาในปีนี้ก็ยังถือเป็นช่วงเวลาที่ดีสำหรับคนที่มีความพร้อมอยู่นะ เพราะถึงแม้ว่าสภาพเศรษฐกิจจะไม่เอื้ออำนวย และวิกฤติโรคระบาดโควิดก็ยังหนักหน่วงอย่างไม่ให้ได้พักหายใจ แต่โปรจากฝั่งอสังหาก็ยังมีออกมาอยู่ครับ
ดังนั้นถ้าใครที่เตรียมความพร้อมด้านการเงินไว้แล้ว ประเมินความเสี่ยงไว้แล้ว ผมคิดว่าช่วงเวลานี้ก็น่าจะเป็นโอกาสดีที่ราจะได้ซื้อของดีราคาถูกครับ
สำหรับเดือนนี้ ธนาคารส่วนใหญ่มีอัตราดอกเบี้ยเงินให้สินเชื่อบ้านเฉลี่ย 3 ปีแรกใกล้เคียงกับเดือนที่ผ่านมาเช่นเคย โดยผมได้รวบรวมมาไว้ให้ตามตารางด้านล่างนี้แล้วครับ
ที่ดอกเบี้ยดีสุดประจำเดือนนี้ก็ยังคงเป็นธนาคารอาคารสงเคราะห์ (GH Bank) เหมือนเดือนที่ผ่านมาครับ เพราะมีผลิตภัณฑ์ที่น่าสนใจ คือ สินเชื่อบ้านคนละหลัง โดยมีอัตราดอกเบี้ยเฉลี่ยต่ำสุด 3 ปีแรกอยู่ที่ 2.08% เท่านั้น
ซึ่งสินเชื่อตัวนี้จริง ๆ แล้วเปิดให้ทำนิติกรรมตั้งแต่วันที่ 4 ม.ค. ที่ผ่านมาแล้วนะ และจะไปสิ้นสุดในวันที่ 30 ธ.ค. โดยให้วงเงินในการกู้สูงสุดไม่เกิน 2,000,000 บาทต่อรายต่อหลักประกัน
ตามมาติด ๆ กับธนาคารกรุงศรีอยุธยา มีอัตราดอกเบี้ยเฉลี่ยต่ำสุด 3 ปีแรกอยู่ที่ 2.55% โดยเป็นสินเชื่อสำหรับคอนโดราคาตั้งแต่ 1 ล้านบาทขึ้นไป และ บ้านเดี่ยว บ้านแฝด ทาวน์เฮ้าส์ ทาวน์โฮมที่มีราคาตั้งแต่ 1 ล้านบาทขึ้นไป
แต่มีเงื่อนไงว่าต้องเป็นกลุ่มอาชีพพิเศษ (แพทย์, สัตวแพทย์, ทันตแพทย์, เภสัชกร, ผู้พิพากษา และนักบินพาณิชย์) และ ลูกค้ากรุงศรี เอ็กซ์คลูซีฟ (สำหรับผู้มีเงินฝากและ/หรือเงินลงทุนกับธนาคาร 5 ล้านบาทขึ้นไป) เท่านั้น
นอกจากนั้น ธนาคารกรุงศรีอยุธยา ก็มีผลิตภัณฑ์สินเชื่อบ้านสำหรับ “คู่เพื่อน” ที่ต้องการใช้ชีวิตร่วมกัน โดยมีความแตกต่างการจากกู้ร่วมแบบเดิม คือ ไม่จำเป็นต้องมีความสัมพันธ์ทางเครือญาติกับผู้กู้ด้วยนะ
แต่ทางธนาคารเค้าจะพิจารณาจากรายได้ ศักยภาพในการชำระคืน และเครดิตของผู้กู้ทั้ง 2 ท่าน รวมถึงการตรวจสอบเพื่อยืนยันความสัมพันธ์
โดยมีข้อแม้อีกนิดว่าต้องเป็นการขอสินเชื่อเพื่อซื้อที่อยู่อาศัยใหม่จากโครงการในกลุ่มพันธมิตรซึ่งธนาคารให้การสนับสนุนโดยราคาซื้อขายหลังหักส่วนลดทั้งหมดแล้ว มียอด 4 ล้านบาทขึ้นไป
ซึ่งนอกจาก 2 ธนาคารที่ผมเล่าไปนั้น แต่ละธนาคารยังมีอีกหลายสินเชื่อที่อาจจะเหมาะและเพื่อน ๆ ได้ผลประโยชน์มากกว่าก็ได้นะ ดอกเบี้ยต่ำสุดอาจจะไม่ได้เหมาะกับเราเสมอไป แหะ ๆ
เอ่อ... ทุกครั้งที่ผมทำรวบรวมอัตราดอกเบี้ยก็จะมีหลายคนถามว่าทำไมถึงไม่ตรงกับที่ได้ ผมอยากบอกเพื่อน ๆ ว่าข้อมูลนี้เป็นเพียงข้อมูลที่ผมรวบรวมจากหน้าเว็บของแต่ละธนาคาร และคัดที่ต่ำสุดมาเท่านั้น
อัตราดอกเบี้ยสินเชื่อที่เพื่อน ๆ ได้อาจจะมากหรือน้อยกว่านี้ก็ต้องอยู่ที่สกิลการเจรจาของเพื่อน ๆ และการพิจารณาของทางธนาคารด้วย ต้องลองไปเจรจากันดูอีกทีครับ :)
อย่าลืมนะครับว่าถึงแม้ #ดอกเบี้ยบ้าน จะดูเหมือนต่างกันนิดเดียว แต่สิ่งที่มันนำไปคูณ คือยอดหนี้ "หลักล้าน" แค่ 3 ปีก็ต่างกันเป็นแสนแล้ว ถ้า 10-20 ปีขึ้นไปจะต่างกันขนาดไหน 555555
*ข้อมูลอัปเดต 13 ส.ค. 2564
**อัตราดอกเบี้ยเฉลี่ย 3 ปีคิดตามข้อมูลแต่ละธนาคาร
***รายละเอียดและเงื่อนไขเป็นไปตามที่ธนาคารกำหนด
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ