เป็นอีกหนึ่งสถานที่ในความทรงจำของผมเลยครับสำหรับ "ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิติ์" เพราะเกือบทุกปีผมมักจะแวะเวียนไปเดินเล่นงานหนังสือแห่งชาติ และงาน Commart เสมอ 55555
แต่แล้วสถานที่แห่งความทรงจำของผมนี้ก็หยุดพักไป เพราะศูนย์ประชุมนี้ได้ถูกปิดตัวลงเพื่อปรับปรุงครั้งใหญ่เป็นเวลา 2 ปีกว่ามาแล้วครับ
ซึ่งไม่กี่วันก่อนทางเว็บไซต์ของศูนย์ประชุมฯ สิริกิติ์ QSNCC (Queen Sirikit National Convention Center) เค้าก็ได้ออกอัพเดทมาให้ผมได้ใจชื้นและมีความความหวังอีกครั้ง
เพราะมีการเผยภาพของศูนย์ประชุมฯ สิริกิติ์ ที่ได้รับการออกแบบใหม่ด้วยงบกว่า 15,000 ล้านบาท แถมบอกอีกด้วยว่าพื้นที่ใหญ่กว่าเดิม 5 เท่าเลยนะ!!!
ก่อนอื่นเรามาดูรายละเอียดของศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิติ์โฉมใหม่กันก่อนครับ ตัวศูนย์จะตั้งอยู่บนที่ดินขนาด 53 ไร่ ด้วยพื้นที่โครงการ 280,000 ตรม.
ส่วนพื้นที่ใช้สอยภายในนั้นก็ต้องบอกว่าเค้าออกแบบมาให้รองรับทุกรูปแบบการใช้งานเลยครับ เพราะมีพื้นที่รองรับการจัดงานประชุมและงานนิทรรศการต่าง ๆ มากถึง 78,500 ตรม.
ประกอบไปด้วยพื้นฮอลล์จัดนิทรรศการ 2 ฮอลล์ และห้องจัดประชุมสัมมณาขนาดใหญ่ 2 ห้อง พร้อมกับห้องประชุมย่อยอีก 50 ห้อง จะงานเล็ก งานใหญ่ งานขนาดไหนที่นี่ก็พร้อม ว่าซั่นนน 5555
โดยพื้นที่ใช้สอยที่มากมายขนาดนี้ จะอัดตัวอยู่ในอาคารทั้งหมด 3 ชั้น พร้อมกับใต้ดินอีก 3 ชั้น และที่จอดรถที่รองรับได้มากกว่า 2.700 คัน
ซึ่งผมเองก็เคยสงสัยนะว่าเค้าจะจอดรถที่ไหนกันเยอะแยะขนาดนั้น จากภาพดูไม่มีที่จอดนี่นา แต่เท่าที่ผมอ่านมาเหมือนว่าจะทำที่จอดรถใต้ดินนะ ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมก็บอกกันได้นะครับ แหะ ๆ
อีกส่วนที่น่าสนใจก็คืออาคารโฉมใหม่นี้เค้าจะมาพร้อมกับการเพิ่มพื้นที่รีเทลเพื่ออำนวยความสะดวกและรองรับผู้ที่เข้ามาใช้บริการมากขึ้นด้วยครับ
โดยการขยายขนาดให้มีพื้นที่ใช้สอยมากกว่าเดิม 5 เท่านี้ ทางศูนย์เค้าก็บอกนะว่าจะสามารถรอบรับผู้ใช้งานได้ไม่ต่ำกว่า 100,000 คนต่อวันเลยทีเดียว!
ทั้งหมดทั้งมวลที่ผมเล่ามานี้ก็ต้องบอกนะครับว่าทาง เอ็น.ซี.ซี. เจ้าของโครงการนั้นเค้าคิดใหญ่ มั่นใจว่า ศูนย์ฯ สิริกิติ์ โฉมใหม่นี้จะเป็นศูนย์ประชุมระดับเวิลด์คลาสแห่งใหม่ของเอเชีย
และเป็น The Ultimate Inspiring World Class Event Platform for All ที่ได้รับความสนใจจากกลุ่มลูกค้านานาชาติ และจะสามารถดึงดูดเม็ดเงินเข้ามาในประเทศไทยให้เติบโตขึ้นได้อย่างแน่นอน
ก็ถือเป็นการดีเนอะ ผมว่ามันก็ถึงเวลาที่ต้องมีการขยับขยายจริง ๆ นั่นแหละ เพราะศูนย์ฯ สิริกิติ์ ก็ดำเนินงานมาแล้วกว่า 30 ปี
นับเป็นสถานที่ที่บันทึกเรื่องราวความทรงจำของงานประชุมและอิเวนต์สำคัญ ๆ ทั้งในระดับชาติและนานาชาติกว่า 20,000 งาน เหมือนกับตัวผมเองที่ต้องหาเรื่องให้ตัวเองไปเสียงตังค์ได้ทุกปีกับที่นี่นั่นแหละ 55555
โดยตามกำหนดการณ์แล้ว ศูนย์ฯ สิริกิติ์โฉมใหม่ มีแผนจะกลับมาสร้างความคึกคักและสีสันให้กับวงการอุตสาหกรรมไมซ์ ในเดือนกันยายน ค.ศ. 2022
เพื่อน ๆ คนไหนที่ตั้งตารอให้งานหนังสือ และ Commart กลับมาจัดที่ศูนย์ประชุมฯ สิริกิติ์ อีกครั้งแบบผมก็ต้องอดใจรอกันไปก่อนนะครับ
จะว่าไปถึงแม้ศูนย์ประชุมจะเปิดให้บริการตอนนี้พวกเราก็ไม่สามารถไปได้อยู่ดีนั่นแหละ เพราะเค้าไม่สามารถจัดได้นี่เนอะ 55555
ไม่รู้เหมือนกันว่าระหว่างสถานการณ์โควิดที่คลี่คลาย กับการกลับมาของสถานที่แห่งความทรงจำ สิ่งไหนจะเกิดขึ้นก่อนกัน
ก็ได้แต่คิดถึงวันวานอันแสนหวานเนอะ ผมล่ะอยากกลับไปเดินงานแฟร์ เดินเที่ยวที่สาธารณะแบบที่ไม่ต้องใส่แมสก์แล้วสิ (บ่นเป็นคนแก่เลยเนอะ อย่าถือสากันนะครับ 5555)
Tag : ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ | QSNCC | Queen Sirikit National Convention Center
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ