เพื่อน ๆ เคยรู้สึกท้อแท้ เบื่อหน่ายกับชีวิต หรือเริ่มรู้สึกว่าโลกใบนี้มันใจร้ายกับเรามากเกินไปบ้างมั้ยครับ
ผมขอสารภาพเลยว่าผมเป็นคนหนึ่งที่มีอาการแบบนี้แว๊บเข้ามาบ่อย ๆ เลยย
จะทำไงได้ล่ะเนอะ ช่วงเวลาที่น่าจะทำให้เราได้ส่องแสง มีความสุขเรืองรอง ได้ออกไปเผชิญโลกอย่างที่เราต้องการ
กลับถูกกำจัดไปด้วยสถาณการณ์ต่าง ๆ มากมาย
แต่ก็อย่าเพิ่งดำดิ่งกันจนเกิดไปนะครับ เพราะฟ้าหลังฝนย่อมสวยงามเสมอ
ถ้าเพื่อน ๆ ถูกสึกแย่หรือเบื่อ ๆ ในตอนนี้ วันนี้ผมมีสิ่งดี ๆ มานำเสนอให้
"Mindground"
"Mindground" โลกจำลองที่จะมาเป็นโลกใบที่สองพร้อมให้เพื่อน ๆ ได้ไปพักกาย พักใจ
และสำรวจอารมณ์ความรู้สึกภายในจิตใจของตัวเอง ว่าตอนนี้คุณกำลังรู้สึกอะไรอยู่
เพราะผมเชื่อว่าสิ่งที่ทำให้เรายิ่งดาวน์หรือทุกข์ใจไปยิ่งกว่าเก่า ก็คือการไม่ยอมระบายและเก็บมันไว้ภายในใจเรานี่แหละ
การเข้าสู่โลกของ "Mindground" นั้นไม่ยากเลยครับ
เพราะเพื่อน ๆ สามารถเข้าได้ง่าย ๆ ผ่านทางแอปพลิเคชัน Line ที่ https://lin.ee/FELpDbH (คลิกแอดไลน์เล๊ยยยย)
เมื่อเข้ามาแล้วก็จะมี 2 ส่วนให้เลือกกันคือ "ทิ้งเรื่องไม่สบายใจ" เอาไว้ระบายสิ่งไม่ดีออกไป และ "สะสมกำลังใจ" สำหรับไว้รับสิ่งดี ๆ เข้ามา
ทิ้งเรื่องไม่สบายใจ
โดยรวมหมวด 'ทิ้งเรื่องไม่สบายใจ' นี้ก็จะเป็นการระบายสิ่งที่เรารู้สึกเศร้า เหงา เบื่อ กดดัน เครียด ในวันนี้ออกมาครับ
พร้อมกับการตั้งคำถามให้เรานึกถึงสาเหตุของความรู้สึกนั้น
เหมือนกับเราได้ระบายความรู้สึกที่เราอัดอั้นอยู่ในใจโดยที่ไม่ต้องป่าวประกาศให้ใครรู้นั่นแหละ
ซึ่งเมื่อเสร็จแล้วเราก็สามารถให้กำลังใจตัวเองได้ด้วยนะ
สะสมกำลังใจ
หมวด 'สะสมกำลังใจ' นี้ไม่มีอะไรซับซ้อนเลย ถ้าวันไหนที่เรารู้สึกดี หรือแฮปปี้มีความสุขเป็นพิเศษ
เราก็เข้ามาบอกเล่าความรู้สึกนั้นไว้ในนี้ได้นะ
เพราะเมื่อเราไปใช้บริการทิ้งเนื่องไม่สบายใจครั้งต่อไป
เราก็จะสามารถมองย้อนกลับมารับกำลังใจที่เราสะสมไว้ในวันนี้ได้
ทำให้เรารู้สึกได้ว่าช่วงเวลาที่ดีมันมีอยู่จริง ๆ นะ
โลกแห่งความสุขเกิดขึ้นได้ด้วยมือเรา
ฟังจากที่ผมเล่าไปนั้นเพื่อน ๆ อาจจะมองว่ามันยาก แต่จริง ๆ แล้วมันง่ายมากเลยนะ
เพราะเป็นแค่การพิมพ์บอกเล่าความรู้สึกภายใน 500 ตัวอักษรเท่านั้น
เพียงแค่ระบายมันออกมา โลกใบนี้ก็พร้อมจะโยนเจ้าก้อนความรู้สึกไม่สบายใจเหล่านั้นทิ้งไปนอกใจของคุณ
และดีดมันออกไปไกลสุดขอบจักรวาล ให้คุณได้หันกลับมารักตัวเองอีกครั้งหนึ่งแล้ว
"Mindground" ถือเป็นอีกช่องทางดี ๆ ที่ช่วยให้เรามีความสุขได้โดยที่ไม่ต้องไปปรึกษา เล่า หรือป่าวประกาศให้ใครรู้
เหมาะกับสถานการณ์ตอนนี้ที่เราต้องอยู่แต่บ้านที่สุดเลย
แต่อย่าลืมที่ผมบอกไปนะครับ เมื่อเรื่องแย่ ๆ ถูกทิ้งไปแล้ว ก็อย่าลืมเติมกำลังใจให้ตัวเองลงในกล่อง ‘สะสมกำลังใจ’ ด้วยล่ะ
การสะสมกำลังใจดี ๆ เอาไว้ในโลกเล็ก ๆ ใบนี้ วันไหนที่เรามีเรื่องไม่สบายใจอีกจะได้ยืมกำลังใจนั้นมาใช้ได้
เพราะความรู้ท้อแท้ เบื่อหน่ายกับชีวิต นั้นเกิดขึ้นภายในใจเรา เราก็สร้างสุขมันมาลบล้างด้วยตัวเราได้เช่นกัน
และแม้เราจะไม่มีใครข้างการ แต่คนที่จะอยู่ข้าง ๆ เราไปจนวันตายก็คือตัวเราเอง
เพราะงั้นเราสามารถให้กำลังใจตัวเองได้อยู่เสมอ
และคงไม่มีใครรักและเข้าใจเราได้มากเท่ากับตัวเราเองอีกแล้วล่ะครับ กอด ๆ นะทุกคนนนนน :)
เข้าสู่โลกของ "Mindground" ผ่านทางแอปพลิเคชัน Line ที่ https://lin.ee/FELpDbH (คลิกแอดไลน์เล๊ยยยย)
Tag : Mindground |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ