เห็นมีรายงานจากทาง ธปท. ในเรื่องของโครงการพักทรัพย์ พักหนี้ เพื่อช่วยเหลือผู้ประกอบการ และการปล่อยสินเชื่อฟื้นฟู ของธนาคารแห่งประเทศไทยแล้วครับ
ในช่วงเดือนสิงหาคมที่ผ่านมานี้เค้าบอกว่าเริ่มมีผู้ประกอบการเข้ามาหารือกับทางเจ้าหนี้เพื่อตีโอนทรัพย์พักหนี้ในโครงการเพิ่มขึ้นแล้วล่ะ ล่าสุดมีผู้ประกอบการได้รับความช่วยเหลือแล้วทั้งสิ้น 74 ราย มูลค่าทั้งสิ้น 11,095.23 ล้านบาท
แน่นอนว่าในระยะต่อไปก็น่าจะมีผู้ประกอบการเข้ารับความช่วยเหลือพักทรัพย์ พักหนี้เพิ่มขึ้นครับ ส่วนในเรื่องของการปล่อยสินเชื่อฟื้นฟูเพื่อช่วยเหลือ SME นั้นก็คึกคักไม่แพ้กัน
ยอดล่าสุดเห็นว่ามีลูกหนี้ที่ได้รับความช่วยเหลือแล้วทั้งสิ้น 31,162 ราย คิดเป็นสินเชื่อฟื้นฟูที่อนุมัติแล้วทั้งสิ้น 95,436 ล้านบาท และทาง ธปท.อาจจะสามารถขยายวงเงินสินเชื่อฟื้นฟูต่อราย รวมไปถึงเพิ่มประเภทผู้ประกอบการที่สามารถเข้ารับการขอสินเชื่อฟื้นฟูได้มากขึ้นครับ
แบบนี้ก็จะทำให้มีลูกหนี้ SME เข้าถึงสินเชื่อใหม่เพิ่มขึ้นนะ ต้องรอดูรายงานอีกที
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ