เป็นที่รู้กันดีว่าก่อนหน้านี้มีข่าวออกมาเรื่องการปรับปรุงสถานทูตสหรัฐฯ ประจำกรุงเทพฯ ตรงถนนวิทยุเพื่อที่จะปรับโฉมใหม่ให้มันไฉไลกว่าเดิม
รอคอยกันไม่นานครับ เพราะว่าในที่สุดแล้วทางสถานทูตเพิ่งเปิดเผยแบบอาคารรวมไปถึงแนวคิดของอาคารหลังใหม่นี้มาหมาดๆ ให้เราได้ยลโฉมกันก่อนเป็นการเรียกน้ำจิ้ม
แต่ผมบอกเลยว่าเพื่อให้เข้ากันกับเทรนด์สมัยนี้ แน่นอนว่าแนวคิดหลักของเค้าคือการ "รักษ์โลก" นี่แหละ
แต่จะรักษ์โลกอย่างเดียวก็ไม่ได้ นี่มันศตวรรษแห่งความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี อาคารใหม่ของสถานทูตจึงเพิ่มความทันสมัยทางด้านเทคโนโลยีเข้าไปอีกแมตช์
ตอนนี้ประกาศว่าเริ่มก่อสร้างแล้วนะครับ ค่อนข้างน่าสนใจตรงที่การก่อสร้างอาคารสถานทูตสหรัฐฯ ในครั้งนี้เรียกได้ว่าเป็นการกระตุ้นตลาดแรงงานบ้านเราได้ไม่น้อยเหมือนกัน
เพราะว่าแค่เฉพาะในการก่อสร้างนั้น ทางสถานทูตก็ว่าจ้างคนงานไทยประมาณ 2,000 คนตลอดระยะเวลาการก่อสร้างแล้ว!
จะพูดว่ามันเป็นประโยชน์ต่อเศรษฐกิจไทยอย่างมีนัยสำคัญก็ว่าได้แหละ
ส่วนความหมายการออกแบบดีไซน์ของอาคารหลังใหม่นี้เค้าบอกว่า อาคารหลังนี้จะเป็นสัญลักษณ์การส่งเสริม และเดินหน้ายกระดับความสัมพันธ์ระหว่างสหรัฐฯ - ไทย ทั้งทางการทูต ความมั่นคง และการพาณิชย์ ตลอดจนสานไมตรี ระหว่างสหรัฐฯ และชาวไทยให้แน่นแฟ้นยิ่งขึ้นกว่าเดิมครับ
อย่างที่บอกไปว่าตอนนี้อาคารสถานทูตฯ ได้เริ่มดำเนินการก่อสร้างแล้วเมื่อเดือนสิงหาคมที่ผ่านมานี่เอง ในพื้นที่เดิมของสถานทูตเลยล่ะ
การออกแบบหลักของอาคารคือเป็นทรงร่วมสมัยที่ได้รับแรงบันดาลใจมาจากมรดกทางสถาปัตยกรรมไทย ผสมผสานขนบไทยเข้ากับสถาปัตยกรรม วิศวกรรม เทคโนโลยี และการก่อสร้างชั้นเลิศของอเมริกาครับ
เห็นบอกด้วยว่าโครงการนี้มีเป้าหมายที่จะก่อสร้างอาคารให้ได้รับการรับรองมาตรฐานอาคารอนุรักษ์พลังงานและสิ่งแวดล้อมระดับ Silver ภายใต้มาตรฐาน Leadership in Energy and Environmental Design (LEED) และมีองค์ประกอบมากมายที่ออกแบบมาเพื่อให้อาคารมีความยั่งยืนยิ่งขึ้นนะ
ถึงแม้ว่าพิธีเปิดหน้าดินอย่างเป็นทางการของโครงการจะต้องเลื่อนออกไปเนื่องจากสถานการณ์โรคระบาด แต่ได้ยินว่ามีการจัดพิธีบวงสรวงไปแล้วเมื่อเดือนกรกฎาคมที่ผ่านมาครับ เป็นพิธีกรรมที่ไม่มีไม่ได้เลยนะต่อให้เป็นอาคารฝรั่งก็เถอะ 5555
ส่วนในเรื่องของการออกแบบนั้นเค้าตั้งใจให้อาคารสะท้อนถึงสถาปัตยกรรมแบบไทยเดิม แต่ก็ผสมผสานไปกับการออกแบบอย่างทันสมัย โดยได้ SHoP Architects of New York เป็นสถาปนิกให้ในโครงการนี้ครับ
การออกแบบผนังด้านนอกเน้นการช่วยลดการใช้พลังงาน เชื่อมโยงกับธรรมชาติและคงพื้นที่สีเขียวเอาไว้
ส่วนการตกแต่งภายในก็เลือกใช้พื้นผิว สี และแบบแผนอาคารของไทย ซึ่งน่าจะมีลวดลายสีสันปุ๊กปิ๊กมากเลยล่ะ
การออกแบบอาคารใหม่จะแบ่งออกเป็นสองโซน โซนด้านใต้เป็นพื้นที่ส่วนสาธารณะซึ่งเป็นที่ตั้งของอาคารสำนักงานกงสุล ศาลาทางเข้าสาธารณะ และ Marine Security Guard Residence
ในขณะที่โซนด้านเหนือจะมีไว้เพื่อทำหน้าที่เป็น “หลังบ้าน” สำหรับใช้เป็นที่จอดรถ โกดัง เวิร์กช็อป และอาคารเอนกประสงค์ครับ
ในภาพรวมสำหรับอาคารนี้ก็คือจะใช้เป็นที่ตั้งของหน่วยงานต่างๆ ของรัฐบาลสหรัฐฯ ที่ร่วมมือกับประเทศไทยและอาเซียนนั่นแหละครับ เพื่อเป็นการยกระดับประเด็นสำคัญของภูมิภาค รวมไปถึงการปรับปรุงด้านสาธารณสุขการจัดการกับความท้าทายด้านสิ่งแวดล้อม และการต่อสู้กับอาชญากรรมข้ามชาติด้วย
ส่วนทางด้านงบประมาณนั้นเห็นว่าอยู่ที่ 625 ล้านดอลลาร์นะ คาดว่าจะสามารถสร้างเสร็จสิ้นในอีก 4 ปีข้างหน้าหรือก็คือปี 2568 ครับ
อุปทูตรักษาการแทนเอกอัครราชทูตเค้าหวังว่าอาคารหลังใหม่นี้จะเป็นสัญลักษณ์และศูนย์กลางของมิตรภาพระหว่างไทยกับสหรัฐฯ อย่างยืนยาวในอนาคต ส่วนของจริงจะออกมาสวยเหมือนในรูปมั้ย เอาไว้รอชมกันครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ