MRT : ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ / /
23 Sep 2021 17:00สำหรับผมแล้ว เหมือน "เวลา" ได้ถูกหยุดนิ่งเอาไว้ ตั้งแต่เมื่อช่วงต้นปีที่แล้ว
แม้ "ชีวิต" ยังคงต้องดำเนินต่อ แต่ก็มีสิ่งดีๆให้จดจำไม่มากนัก ได้แต่หวัง รอคอยให้ทุกอย่าง กลับมาปกติ คิดว่าหลายคนก็น่าจะรู้สึกไม่ต่างกัน
การที่หลาย Developper เริ่มเปิดขายโครงการใหม่ๆในช่วงนี้ จึงนับว่าเป็นสัญญาณที่ดีนะ
ผมรู้สึกเหมือน "ลมหายใจ" ที่ขาดหายไป ได้กลับคืนมาอีกครา
อาจจะดูเว่อร์ๆไปหน่อย แต่ผมรู้สึกแบบนั้นจริงๆนะ 5555
Developper ที่กระโจนเข้าสู่ตลาดในช่วงนี้ นอกจาก "กล้าบ้าบิ่น" แล้ว ยังต้องพกพาความมั่นใจใน "ของ" ตัวเองมาอย่างเต็มกระเป๋าอย่างแน่นอน
เร็วๆนี้ ผมได้เห็น โฆษณาโครงการ "Life Rama4-Asoke" ซึ่งเป็น 1 ในโครงการใหม่ของทาง พี่แอ็พ(AP) ที่ใกล้วางแผง เปิดให้จับจองเต็มแก่
รู้สึกหัวใจสูบฉีดเต้นแรง ไม่ได้รู้สึกตื่นเต้นขนาดนี้มานานแล้วนะ 555
"ชีวิต พระราม4-อโศก" หนีบเอาจุดเด่นมาหลายอย่างเลย
- "วิว" สตั๊นได้โหดร้ายมาก ได้ทั้งวิวสวนเบญฯ และบางกระเจ้า จะมีสักกี่คอนโดกันที่ได้วิวแบบนี้ เอาตรงๆ ตอนไปเดินสำรวจพื้นที่ ผมยังไม่คิดเลยว่า จะได้วิวระดับนี้!!
- ห้องรูปแบบใหม่ "Vertiplex" เพดานสูงถึง 4.4 ม. เพิ่มพื้นที่ ทำให้ไม่ต่างจาก 2 ห้องนอนเลย
- ห้อง 1 bed ขนาด 26.5-30 ตร.ม. ออกแบบให้มี walk-in closet เชื่อมระหว่างห้องนอน กับห้องน้ำ ที่น่าจะทำให้ดวงใจน้อยๆของใครหลายคนหวั่นไหว 555
- "ทำเล" ใกล้ MRT ศูนย์สิริกิติ์ แค่ประมาณ 450 ม. เดินได้สบาย แม้จะตั้งอยู่บนถนนพระราม 4 แต่สะดวกมาก เลี้ยวเข้าซอยสุขุมวิท 24 เชื่อมต่อใจกลางสุขุมวิท-อโศก หรือจะไป สาทร-สีลม ก็ง่ายดาย
- "ส่วนกลาง" แม้จะเห็นแค่รูปเดียว แต่รู้สึกได้เลยว่า เชื้อไม่ทิ้งแถว โดดเด่น น่าใช้งานไม่แพ้ "ชีวิต" รุ่นพี่แน่นอน
- "ราคา" อันนี้สำคัญมาก ค่าตัวเริ่มที่ 3.99 ล้าน!! ยิ่งขับให้จุดเด่นด้านบนเปล่งแสงมากขึ้นไปอีก ที่สำคัญ Vertiplex 5.5 ล้านเอง มีโอกาสเกลี้ยงแผงสูงเลยนะ
ในแง่การลงทุน ผมว่าเป็นตัวเลือกหนึ่งที่น่าสนใจนะ
ด้วยค่าตัวที่จัดว่า ค่อนข้างมิตรภาพ ราคาในการปล่อยเช่าจะไม่รุนแรงนักถ้าเทียบกับราคาตลาดในทำเลนี้ ทำให้คนทำงานแถวอโศก สีลม สาทร และบริเวณใกล้เคียง ที่มีงบจำกัด มองเป็นตัวเลือกที่ดีได้
และด้วยค่าตัวที่ไม่แพง ก็จะทำให้มีโอกาสทำกำไรได้ดีในการเก็บระยะยาวอีกด้วย
คนที่สนใจ แนะว่ารีบไปลงทะเบียนไว้ก่อนเลย ไม่เสียหลาย คลิกที่นี่ ไว้ถ้าผมมีข้อมูลโครงการละเอียด จะมาเล่าให้อ่านกันอีกที รอได้เลย!!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ