การซื้อคอนโดครั้งแรกในชีวิต มักจะเจอกับสารพันปัญหาที่ตามมาไม่รู้จบ รวมถึงข้อสงสัยอีกเยอะแยะมากมาย
หลายคนเมื่อตัดสินใจศึกษาหรือวางแผนจะซื้อคอนโดน่าจะเคยได้ยินคำว่า "คอนโด Pre-sale" และ "คอนโดพร้อมอยู่" กันผ่านตาอยู่ตลอดอยู่แล้วครับ เพราะมันเป็นการบ่งบอกสถานะด้วยว่า โครงการนี้อยู่ใน Process ไหนนั่นเอง
ถึงจะเป็นมือใหม่ แต่เชื่อว่าทุกคนคงพอเกาได้ว่า เออ คอนโด Pre-sale ก็คือคอนโดที่ยังก่อสร้างไม่เสร็จไง ส่วนคอนโดพร้อมอยู่ คือคอนโดที่สร้างเสร็จแล้ว สามารถเข้าไปอยู่ได้แล้ว
แต่นอกจากความต่างในเรื่องของการก่อสร้างแล้ว รู้ไหมครับ สถานีคอนโดสองประเภทนี้ ยังต่างกันในอีกหลายๆ เรื่องด้วยนะ แต่ละแบบก็จะมีทั้งข้อดี และ ข้อเสีย ที่ไม่เหมือนกันอีกครับ!!
เอ้า ทีนี้ คนที่อยากได้คอนโดหลังแรก จะพิจารณาว่าตัวเองจะเหมาะกับโครงการประเภทไหนกันแน่ เพราะความต้องการของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันถูกไหมครับ?
เอาล่ะ วันนี้ผมเลยขอมาเอาใจมือใหม่ อยากซื้อคอนโดด้วยการพาทุกคนมาขุดข้อดี และ ข้อเสีย ของการซื้อคอนโดแบบ Pre-sale และ คอนโดพร้อมอยู่ กันครับ มาดูกันว่าเมื่ออ่านข้อดี ข้อเสีย แล้ว เราเหมาะที่จะเสียเงินให้กับโครงการแบบไหนกันแน่?
คอนโด Pre-Sale
การซื้อคอนโดในช่วง Pre-Sale หมายถึง การที่เราเอาเงินไปจองห้องในโครงการเอาไว้ก่อนที่จะมีการเริ่มก่อสร้างจริงๆ โดยบริษัทที่พัฒนาคอนโดนั้นๆ จะเปิดรอบ Pre-Sale เพื่อให้เราไปซื้อใบจองก่อนครับ โดยใบจองก็จะเป็นหลักประกันว่า "เราจะซื้อห้องนี้นะ" พอบริษัทสามารถขายยอดพรีเซลได้ตามเป้าปุ๊บ ก็จะเริ่มทำการก่อสร้างโครงการครับ
ข้อดีของการซื้อคอนโด Pre-Sale
1. เพราะเราซื้อตอนที่มันยังไม่ก่อสร้าง ดังนั้นผลที่ตามมาคือ เราจะได้มาในราคาที่ถูกครับ ซึ่งส่วนมากคอนโดมักจะจัดโปรแบบหนัก!! ตอนช่วง Pre-Sale นี่แหละ เพื่อกระตุ้นความต้องการซื้อของเรานั่นเอง ซึ่งส่วนใหญ่จะได้มาในราคาที่ถูกกว่าราคาจริง หรือบางโครงการก็จะจัดโปรฟรีค่าธรรมเนียมในช่วงนี้ด้วยนั่นเอง
2. ซื้อตอน Pre-Sale จะมีตำแหน่งห้องให้เลือกเยอะ เหมาะกับคนที่ซีเรียสเรื่องตำแหน่งห้องหรือฮวงจุ้ย
3. มีตัวเลือกในเรื่องของแบบห้องมากกว่าตอนหลังสร้างโครงการเสร็จ แน่นอนครับ ซื้อก่อนได้เลือกก่อนเป็นธรรมดาอยู่แล้ว
4. ค่อนข้างเหมาะกับคนซื้อเพื่อลงทุน บางคนอาจจะซื้อเพื่อขายต่อ ก็จะได้กำไรสูงกว่าตอนซื้อคอนโดพร้อมอยู่ เนื่องจากคอนโดพร้อมอยู่จะมีราคาปรับขึ้นกว่าตอน Pre-Sale ซึ่งก็สอดคล้องกับข้อแรกครับ เพราะซื้อตอน Pre-Sale จะได้ราคาที่ถูกกว่านั่นเอง
ข้อเสียของการซื้อคอนโด Pre-Sale
1. มีความเสี่ยง เนื่องจากเวลาที่ดีเวลลอปเปอร์ จะสร้างอสังหาฯ แต่ละโครงการเนี้ย ก็จะต้องมีการรายงานการประเมินผลกระทบสิ่งแวดล้อม หรือว่าขอ EIA ให้ผ่านก่อนนั่นเองครับ ซึ่งหากโครงการที่เราไปซื้อเอาไว้ ดันไม่ผ่านการประเมิน ก็จะเกิดความเสี่ยงในเรื่องนี้ได้ ดังนั้น หากใครคิดที่จะซื้อโครงการช่วง Pre-Sale แนะนำให้พิจารณาจากหลายๆ องค์ประกอบ เช่นความน่าเชื่อถือของบริษัทที่เป็นผู้พัฒนาเป็นต้นครับ
2. อาจจะสร้างเสร็จไม่ตรงตามกำหนดที่แจ้ง อย่างที่บอกครับว่า โครงการจะเริ่มก่อสร้างก็ต่อเมื่อยอดพรีเซลนั้นตรงตามเป้า ซึ่งข้อเนี้ย อาจจะต้องทำใจกันไว้สักหน่อยฮะ เพราะอาจจะโดนเลื่อนกำหนดการก่อสร้างไปก็ได้หากว่าโครงการที่เราไปซื้อและผ่อนดาวน์เนี้ย มันยังไม่ได้ตามเป้าตอนพรีเซลสักที
3. ไม่ตรงปก ข้อนี้ไม่ค่อยเห็นปัญหามากเท่าไหร่ครับ แต่ว่าก็อยากให้คนที่ซื้อคอนโดในช่วง Pre-Sale เผื่อใจเอาไว้ดีกว่า เพราะเราซื้อตอนที่ยังไม่เห็นตัวตึกด้วยซ้ำ ดังนั้นปัญหาเรื่องการก่อสร้างไม่ตรงตามแบบ หรือแปลนห้อง, ส่วนกลางไม่เหมือนตามโมเดล ก็อาจจะเกิดขึ้นได้นั่นเอง
4. ไม่เหมาะกับคนรีบ หากประเมินดูแล้วว่าเราต้องการย้ายไปอยู่ให้เร็วที่สุด ผมแนะนำว่า ให้ตัดโครงการ Pre-Sale ทิ้งไปได้เลย แล้วไปหาโครงการพร้อมอยู่แทน
5. อาจจะมีโครงการรอบข้างมาสร้างแล้วบดบังวิวของห้อง เหมือนจะไม่ใช่ปัญหาใหญ่แต่ไม่อยากให้มือใหม่หัดซื้อคอนโดเมิน เพราะถ้าต้องเสียเงินซื้อแล้ว ในอนาคตข้อนี้อาจจะต้องทำใจยาวๆ ก็ได้ครับเนื่องจากโครงการคอนโด เป็นอสังหาฯ ที่ใช้ระยะเวลาการก่อสร้างหลายปี ในระหว่างที่โครงการที่เราซื้อไปแล้วกำลังก่อสร้างอยู่ อาจจะมีโครงการใหม่ผุดขึ้นมา จากเดิมที่เลือกห้องวิวสวยๆ อาจจะกลายเป็นห้องวิวตึกตรงข้ามแทน เพราะฉะนั้นปัญหาเรื่องนี้ ขอให้ทำใจเอาไว้เนิ่นๆ ก็ดีครับ
คอนโดพร้อมอยู่
คอนโดพร้อมอยู่คือคอนโดที่สร้างเสร็จแล้วทั้งตึก โดยผู้ซื้อสามารถจ่ายค่าตอง ขอสินเชื่อ ตรวจรับห้อง โอนกรรมสิทธิ์ แล้วลากกระเป๋าเข้ามาอยู่ได้เลย
ข้อดีของการซื้อคอนโดพร้อมอยู่
1. ไม่ต้องกังวลกับปัญหาไม่ตรงปก แน่นอนครับว่าก่อนเราจะตัดสินใจซื้อถ้าเป็นคอนโดพร้อมอยู่ เราก็สามารถไปดูโครงการจริง ห้องจริงก่อนตัดสินใจซื้ออยู่แล้ว ดังนั้นจึงมั่นใจได้ 100% จะได้ห้องในแบบที่เราต้องการแน่นอน
2. เหมาะกับคนรีบย้าย เนื่องจากเป็นโครงการที่สร้างเสร็จแล้ว ยิ่งบางโครงการให้ห้องมาแบบ Fully furnished ยิ่งเหมาะกับคนรีบเลยครับ เพราะห้องแบบนี้คือห้องที่แต่งครบ มีเฟอร์นิเจอร์มาให้แล้ว บางคนอาจจะเอามาแค่กระเป๋าเสื้อผ้าก็เข้าอยู่ได้เลย ไม่ต้องเสียเวลาซื้อของตกแต่งเพิ่มมากมาย หรือ บางโครงการก็จะให้มาแบบ Fully Fitted ถ้าเป็นแบบนี้ก็จะเป็นห้องที่จะมีเฟอร์นิเจอร์บางส่วน ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นเฟอร์นิเจอร์แบบ built-in เช่นตู้เสื้อผ้า หรือเฟอร์นิเจอร์ที่เข้ามุมนั่นเอง อาจจะต้องซื้อเฟอร์นิเจอร์หรือเครื่องใช้ไฟฟ้าเพิ่มเติมบางส่วนนั่นเอง
3. ไม่มีความเสี่ยงในเรื่องของการผ่อนดาวน์ หรือกังวลว่าโครงการที่เราซื้อจะไม่ได้ก่อสร้าง หรือไม่ผ่าน EIA เพราะมันสร้างเสร็จแล้ว
ข้อเสียของการซื้อคอนโดพร้อมอยู่
1. ตัวเลือกน้อย ห้องแปลนสวยมักจะ โดนสอยไปแล้วตั้งแต่ตอน Pre-Sale
2. ได้ห้องมาในราคาแพงกว่าคนที่ซื้อช่วง Pre-Sale
3. อาจจะต้องซื้อห้องมือสอง ซึ่งสอดคล้องกับเรื่องของตัวเลือกที่น้อยลงสำหรับคนที่มาซื้อคอนโดพร้อมอยู่ หากเราอยากได้ห้องที่ดีๆ มุมที่โดนใจ อาจจะต้องซื้อต่อจากคนที่ผ่อนดาวน์อยู่นั่นเองครับ ซึ่งก็จะได้มาในราคาที่สูงกว่านั่นเอง
ทั้งนี้ คอนโดแบบไหนจะดีกว่า หรือด้อยกว่า ก็อยู่ที่ความต้องการของผู้ซื้อครับ บางคนอยากเข้าอยู่โดยเร็วที่สุดคอนโดพร้อมอยู่ ก็ตอบโจทย์มากกว่า บางคนมีงบประมาณจำกัด คอนโด Pre-Sale ก็ตอบโจทย์มากกว่า
ดังนั้น มือใหม่ที่อยากจะซื้อคอนโด ก่อนที่จะตัดสินใจซื้อคอนโดสักห้อง สิ่งแรกที่ต้องประเมินก่อนคือความต้องการของเราครับ แล้วทีนี้ก็ค่อยมาดูต่อว่า คอนโด Pre-Sale หรือ คอนโดพร้อมอยู่ ทั้งสองแบบนี้ แบบไหนตอบโจทย์เรามากกว่ากันครับผม
Tag : คอนโดพร้อมอยู่ | คอนโดพรีเซล | เรื่องต้องรู้ก่อนซื้อคอนโด
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ