ปิดฉากกันไปอีกหนึ่งแล้วครับสำหรับ "ตลาดคลองสานพลาซ่า" แหล่งช้อปยอดฮิตของคนฝั่งธนที่มีอายุร่วม 40 ปี ซึ่งตอนนี้หลังผู้เช่าเก่าหมดสัญญาก็เตรียมทุบรื้อพื้นที่ 5 ไร่ คืนการรถไฟฯ จับตาการประมูลครั้งใหม่ รับราคาที่ดินพุ่ง 4-5 แสนต่อตร.ว.
สำหรับพื้นที่ ตลาดนัดคลองสานพลาซ่า มีพื้นที่รวม 5 ไร่ ติดท่าเรือข้ามฟาก ก่อนหน้า การรถไฟแห่งประเทศไทย (รฟท.) นำมาออกประมูลให้เอกชนเช่าในเชิงพาณิชย์ระยะยาว กลายเป็นแหล่งรวมร้านค้าเสื้อผ้า - ของใช้ - เทปเพลง ของคนทุกเพศ ทุกวัย มีของอร่อยและขนมหวานขึ้นชื่อ อย่าง 'บัวลอยคลองสาน' เป็นภาพจำของใครหลายๆคน
ทั้งนี้ ก่อนหน้ามีกระแสข่าวออกมาว่า รฟท. ได้เจรจากับ ผู้เช่าพื้นที่ทั้ง 2 ราย เพื่อขอปรับขึ้่นค่าเช่า จาก 1.6 ล้านบาท เป็น 15 ล้านบาท โดยบทสรุป ผู้เช่าดังกล่าว ตัดสินใจไม่ต่อสัญญา ซึ่งสัญญาเช่าอีก 1 รายนั้น จะหมดลงในเดือน ธ.ค.นี้
โดยรฟท. เผยว่า มีแผนจะนำพื้นที่ตลาดคลองสาน ออกมาให้เอกชนประมูลใหม่อีกครั้ง แต่ยังไม่ระบุรายละเอียด ซึ่งที่ผ่านมา มีการว่าจ้างบริษัทที่ปรึกษาด้านวิเคราะห์ และออกแบบ มาศึกษารูปแบบ ทั้ง การลงทุนที่เหมาะสมในแง่อสังหาริมทรัพย์ต่าง ๆ และผลตอบแทนในการปล่อยเช่าครับผม
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ