เคราะห์ซ้ำ กรรมซัดจริงๆ เลยฮะปีนี้ โควิด-19 ยังไม่ทันจะซาดี สถานการณ์น้ำท่วมยิ่งเข้ามาทับถมกันไปอีก
เป็นปีที่มาครบทุกรสชาติฮะ โรคระบาด ไฟไหม้ใหญ่ ล่าสุดน้ำท่วมก็มา ในต่างจังหวัดก็ท่วมหนักไปหลายพื้นที่แล้วครับ ตอนนี้น้ำมาจ่อเจ้าพระยา ทำเอาคนกรุง "ต้องสวดมนต์" ไล่น้ำกันแทบทุกบทสวด แถมหลายๆ คนยังวิเคราะห์กันด้วยว่าอาจจะหนักกว่าคราวก่อนที่เคยท่วมใหญ่ที่ กทม. เมื่อปี 2554 ด้วยนะ
ซึ่งเปอร์เซ็นที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะช่วยไม่ให้น้ำท่วมก็ต่ำเตี้ยเรี่ยดินมาก เพราะตอนนี้ปริมาณน้ำในเจ้าพระยาขึ้นสูงมาก หลายพื้นที่ยกธงแดง ที่เป็นสัญลักษณ์ในการป้องกันน้ำท่วมสูงสุดกันไปแล้ว ยิ่งเขตที่ติดกับเจ้าพระยา ตอนนี้ก็ประกาศเตือนกันแล้วนะ หลายคนเลยหวั่นใจมากครับ เพราะตอนปี 54 น้ำมาไวมากจริงๆ ไม่ทันตั้งตัวกันเลย
หลายคนคงกังวลครับว่า เอ๊ะ!! น้ำมันจะมาบ้านตรู เมื่อไหร่ฟร๊ะ จะไปคอยสังเกตธงที่สะพานว่าชัดธงเหลือง ธงแดง มันก็ล้าสมัยไปแล้วฮะ อย่าลืมว่ายุคนี้มันเป็นยุคของเทคโนโลยีเนอะ ตอนนี้เค้าคลอดแอปพลิเคชันไว้คอยเช็คน้ำท่วมกันแล้วแบบไม่ต้องไปคอยดูเค้าชักธงแล้วครับ อยู่ไหนก็เช็คได้ เตรียมตัวไว ขนของทันแน่ๆ
1. ThaiWater
แอปนี้เป็นที่ครอบคลุมมากๆ ฮะ สามารถติดตามสถานการณ์น้ำจาก "คลังข้อมูลน้ำแห่งชาติ" ที่ผมบอกว่าแอปนี้ค่อนข้างครอบคุลมเนื่องจากฟีเจอร์ของแอปนี้คือสามารถเช็คได้ทั้ง ปริมาณน้ำในเขื่อน ระดับน้ำ เช็คเกี่ยวกับสภาพอากาศ และการคาดการณ์พายุหรือปริมาณน้ำฝนที่ตกใน 24 ชม. ที่ผ่านมา คลื่นในทะเลอ่าวไทยที่ดูล่วงหน้าได้ 3 วัน
Andriod : ดาวน์โหลด
iOS : ดาวน์โหลด
2. DPM Reporter
แอปนี้พัฒนาโดยกรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย สามารถโหลดเก็บไว้ได้เลยฮะ เพราะไม่เพียงแต่แจ้งเตือนเรื่องน้ำท่วมเท่านั้น แอปนี้ยังสามารถแจ้งเตือนสาธารณภัยได้ทุกรูปแบบ มีไว้อุ่นใจแน่ๆ โดยแอปตัวนี้ใช้งานง่ายมากครับ เค้ามีหน้าที่ในการอัปเดตและส่งข่าวสารสถานการณ์ต่างๆ แม้จะติดตรงที่หน้าตาไม่สวยงาม แต่ข่าวอัปเดตไวมาก มีไว้ติดเครื่องเข้าเช็คปุ๊บ ทันสถานการณ์น้ำแน่นอนครับ
Andriod : ดาวน์โหลด
iOS : ดาวน์โหลด
3.DWR4THAI
เป็นแอปที่ผมบังคับให้โหลดติดเครื่องเลยครับ เพราะฟีเจอร์ครบมาก มีการแจ้งเตือนจากกรมทรัพยากรน้ำ ซึ่งเราสามารถเกาะติดรายงานการเฝ้าระวังติดตามสถานการณ์น้ำ 24 ชั่วโมง และเมนูเตือนภัยน้ำหลากดินถล่ม มีฟีเจอร์ที่เราสามารถแจ้งเหตุได้ด้วย อีกทั้งยังสามารถเช็คปริมาณน้ำในอ่างเก็บน้ำ สภาพภูมิอากาศ รวมถึงปริมาณน้ำฝนย้อนหลังได้ด้วย แอพพลิเคชันหน้าตาดี ดูทันสมัย น่าใช้ มีการใช้สีและการแจ้งเตือนที่เห็นได้ชัดเจน ใช้งานง่ายมากด้วยครับ
Andriod : ดาวน์โหลด
iOS : ดาวน์โหลด
4. WMSC
อันนี้เป็นแอปที่รายงานสถานการณ์น้ำประจำวัน โดยเราสามารถดูข้อมูลน้ำในอ่าง ข้อมูลน้ำฝน ข้อมูลน้ำท่า กล้องติดตามสถานการณ์น้ำ ข้อมูลการเกษตร กรมชลประทาน Social Network ข้อเสียคือแอปหน้าตาอาจจะไม่ค่อยดี เวลาเราคลิกไปดู รายงานสถานการณ์น้ำประจำวัน สุดท้ายจะเด้งข้อมูลเหมือนให้เราอ่านเปเปอร์จาก PDF บางคนที่ไม่รักการอ่านอาจจะไม่ปลื้มครับ แต่ในสถานการณ์แบบนี้มีไว้ติดเครื่องก็ดีเหมือนกัน
Andriod : ดาวน์โหลด
iOS : ดาวน์โหลด
น้ำหนนี้เตรียมให้พร้อมครับ เพราะถ้ามาจริงมันน่าจะหนักกว่า 54 แน่นอน น้ำเยอะกว่าไหมไม่รู้ แต่หากมองในด้านของความเดือดร้อนและความเสียหาย อาจจะหนักกว่าหลายเท่า เพราะดันมาปะทะกับปัญหาเก่าอย่าโควิด-19 อีก
นอกจากจะระวังตัวเองแล้ว บ้านช่อง รถรา ก็ต้องดูแลให้ดีเช่นกันครับ คงไม่มีใครอยากให้ทรัพย์สินที่สร้างมาด้วยน้ำพักน้ำแรงเสียหายไปต่อหน้าต่อตาแน่ๆ ยังไงถ้ามีข่าวสารเกี่ยวกับน้ำเพิ่มเติม ทางเพจคอนโดติดดอยจะขอเป็นหนึ่งในกระบอกเสียงในการแจ้งเตือนเช่นกันครับ
Tag : สถานการณ์น้ำท่วมปี 2564 | แอพะลิเคชันแจ้งเตือนน้ำท่วม |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ