เสียวๆ อยู่เหมือนกันครับว่าปีนี้น้ำจะทะลักเข้ากรุงหนักเหมือนปี 54 ไหม บอกเลยว่าถ้าท่วมขึ้นมาปีนี้ความเสียหายทางด้านเศรษฐกิจน่าจะหนักกว่าแน่ๆ ตอนนี้หลายๆ ภาคส่วนก็เฝ้าระวังกันอย่างเต็มที่เพราะไม่อยากเจ็บหนัก กันไว้ดีกว่าแก้ครับ ล่าสุด พี่แอพ หรือ เอพีของเราเตรียมพร้อมรับมือน้ำท่วมสุดๆ ทุ่มกว่า 3 ล้านเลยทีเดียว
เอพี เข้าตรวจรับเครื่องสูบน้ำในล็อตแรกที่จะนำเข้ามาเป็นกำลังเสริมเตรียมพร้อมรับมือกับอุทกภัย รวมจำนวนกว่า 70 เครื่อง ซึ่งเป็นหนึ่งในแผนรับมือภาวะฉุกเฉินของทางบริษัทฯ เพื่อเตรียมสนับสนุนและป้องกันอุทกภัยที่อาจส่งผลกระทบต่อการอยู่อาศัยให้กับลูกบ้านในโครงการเครือเอพีที่อยู่ในเขตพื้นที่แนวริมน้ำเจ้าพระยา ตลอดจนเตรียมกระสอบทรายเพื่อทำแนวกั้นกว่า 30,000 กระสอบให้พร้อมปฏิบัติการช่วยเหลือในทันทีหากเกิดเหตุฉุกเฉินขึ้น รวมงบประมาณกว่า 3 ล้านบาท
พร้อมร่วมทำงานอย่างใกล้ชิดกับทีมสมาร์ท เซอร์วิส แอนด์ แมเนจเม้นท์ จำกัด (SMART) ในเครือเอพี ไทยแลนด์ ในการจัดตั้งทีมเฝ้าระวัง ติดตามสถานการณ์ระดับน้ำ และเตรียมพร้อมลงพื้นที่จัดการกับเหตุฉุกเฉินแบบเรียลไทม์ตลอด 24 ชั่วโมง โดยคำนึงถึงความปลอดภัยและสร้างความอุ่นใจในการอยู่อาศัยให้แก่ลูกบ้านในเอพีคอมมูนิตี้เป็นหัวใจสำคัญ
นาทีนี้ใครเป็นลูกบ้านเอพี อุ่นใจไปได้เปราะหนึ่งแล้วฮะ ถ้าหากท่วมจริงๆ พี่แอพเค้าจะไม่ปล่อยให้บ้านเราจะไม่จมน้ำนานแน่นอน
Tag : AP Thailand |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ