นับตั้งแต่ปี 2019 จนถึงปัจจุบัน หลังจากที่โลกของเราได้รู้จักกับโรคระบาดอย่างโควิด-19 สภาพเศรษฐกิจโลกก็ดูซบเซาลง และไม่คึกคักเช่นเดิม
ในแง่ของการท่องเที่ยว หรือ อสังหาฯ นี่แทบไม่ต้องพูดถึงเลยครับ เรียกได้ว่าเงียบเป็นเป่าสาก เราจึงไม่ค่อยได้นำเสนอโครงการหรือสิ่งก่อสร้างเปิดใหม่มาให้ได้เสพย์กันในระยะหลังที่ผ่านมา
ท่ามกลางความเงียบเหงาในช่วงเวลาของโรคระบาดที่เกิดขึ้นบนโลกใบนี้ "ฮ่องกง" ได้ทำการเปิดตัวโครงการขึ้นใหม่ในปี 2021 สิ่งนั้นก็คือ M+ Museum พิพิธภัณฑ์ศิลปะแห่งใหม่ในเขตวัฒนธรรมเกาลูนตะวันตก ริมอ่าววิคตอเรีย ซึ่งการมาครั้งนี้ไม่ธรรมดาครับ เพราะพิพิธภัณฑ์ศิลปะแห่งได้ชื่อว่าเป็นหนึ่งในพิพิธภัณฑ์ร่วมสมัยด้านศิลปวัฒนธรรมที่ใหญ่ที่สุดของโลก
การมาครั้งนี้เปลี่ยนโฉมให้บริเวณนี้กลายเป็นเกาะแห่งศิลปะ ซึ่งความยิ่งใหญ่นี้ไม่แพ้ พิพิธภัณฑ์ MoMa ที่นิวยอร์ก, The Centre Pompidou ที่ปารีส และ Tate Modern ที่ลอนดอน เลยครับ โดยที่นี่จะเป็นมิวเซียมด้าน Visual Culture ระดับโลกแห่งแรกในเอเชียเลยนะ
M+ Museum ถูกออกแบบโดยบริษัทสถาปนิกชื่อดังชาวสวิสเซอร์แลนด์ Herzog & de Meuron ของสถาปนิกระดับโลก จาคส์ เฮอร์ซอก (Jacques Herzog) และ ปีแอร์ เดอ มิวรอน (Pierre de Meuron)
ตัวโครงการมีพื้นที่ถึง 65,000 ตารางเมตร ภายในมีการแบ่งสัดส่วนเป็นพื้นที่ที่ใช้จัดนิทรรศการ 17,000 ตร.ม. มีห้องบรรยาย ห้องสมุด ศูนย์กลางการเรียนรู้ นอกจากนี้ยังมีทั้งร้านอาหาร คาเฟ่ ห้องขายของที่ระลึก ไม่เพียงเท่านั้นภายในนี้ยังมีโรงหนังถึง 3 โรง และอีกหนึ่งไฮไลท์เด็ดอย่างระเบียงดาดฟ้า ที่สามารถขึ้นไปชมวิวสวยๆ ของอ่าววิคตอเรียได้อีกด้วย
ตัวอาคารมีการออกแบบที่เป็นจุดเด่นอีกอย่างคือการออกแบบอาคารเป็นรูปตัว T กลับหัว นอกจากนี้ยังมีรถไฟใต้ดิน Airport Express ลอดผ่าน ซึ่งบริเวณอุโมงค์ทางเชื่อมระหว่างสถานีรถไฟกับตัวอาคารยังถูกเนรมิตให้เป็นพื้นที่จัดแสดงผลงานศิลปะและการแสดงต่างๆ ด้วยนะ
ซึ่งการมาของ M+ Museum เปรียบเสมือนย่างก้าวที่สำคัญในการโชว์วิสัยทัศน์การพัฒนาของเขต และผลักดันให้ฮ่องกงเป็นหนึ่งในศูนย์กลางศิลปวัฒนธรรมโลก ซึ่งในอนาคตสถานที่แห่งนี้จะต้องเป็นจุดหมายสำคัญที่ทำให้คนทั้งโลกต่างอยากมาเยือนนั่นเองครับ
แหม พูดแล้วก็แอบอิจฉาเนอะ บ้านเค้ามีมิวเซียมดีๆ ให้ไปเดินชมงานศิลปะ อันนี้ต้องยอมรับมากๆ ครับว่าบ้านเราไม่ค่อยให้ความสำคัญกับงานศิลปะเท่าที่ควร เหล่าศิลปินเก่งๆ บ้านเราไม่ค่อยมีพื้นที่ให้โชว์ของมากเท่าไหร่ ก็คาดหวังว่าในอนาคตจะได้เห็นอะไรแบบนี้ในบ้านเราเหมือนกันเนอะ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ