เป็นธรรมดาครับที่มหาวิทยาลัยต่างๆ มักจะสร้างอนุสรณ์สถาน และตั้งชื่อตามผู้ที่อยากเชิดชูเกียรติ
อย่างเช่นบ้านเราก็จะมีหอสมุดป๋วย ของคณะเศรษฐศาสตร์ มธ. หรือ หอสมุดปรีดี ฝั่งท่าพระจันทร์ ซึ่งก็เห็นได้ชัดว่าส่วนมากเนี้ยก็มักจะตั้งเพื่อระลึกถึง หรือเรียกสั้นๆ ว่าตั้งชื่อตามผู้ก่อตั้ง ศิษย์เก่าที่มีชื่อเสียงแต่ส่วนใหญ่คนเหล่านี้ก็มักจะสู่ขิตในวันที่ดีไปแล้วอ่ะนะครับ
กลับกันกับคณะอักษรศาสตร์ มหาวิทยาลัย Waseda Tokyo (วาเซดะ โตเกียว) ที่ตัดสินใจสร้างห้องสมุดมาเพื่อเชิดชูเกียรติแก่ศิษย์เก่าที่ผมพูดชื่อไปปุ๊บ คงจะอ๋อ กันถ้วนหน้า เพราะเค้าคนนั้นก็คือ Haruki Murakami (ฮะรุคิ มุระคะมิ) ศิษย์เก่า ม.วาเซดะ ที่เป็นนักเขียนที่ทรงอิทธิพลของโลกคนหนึ่งในยุคนี้นั่นเอง
เห้ย แต่มุราคามิเค้ายังไม่ขิตนี่นา ซึ่งก็เรียกได้ว่าเป็นการสร้างมาเพื่อเชิดชูเกียรติเต็มๆ ซึ่งนับเป็นข่าวที่น่าตื่นเต้นไม่น้อยสำหรับนักศึกษาและครูบาอาจารย์ผู้เกี่ยวข้อง
เนื่องจาก ฮะรุคิ มุระคะมิ ถือว่าเป็นนักเขียนชาวญี่ปุ่น ที่มีชื่อเสียงระดับโลก (นักอ่านชาวไทยเป็นแฟนคลับเยอะมากครับ) นอกจากชื่อเสียงแล้ว มุระคะมิยังได้อยู่ใน Shortlist ของรางวัลโนเบลสาขาวรรณกรรมมาหลายครั้ง รวมถึงยอดขายหนังสือแต่ละเล่มที่เรียกได้ว่าไม่เคยแผ่ว
โดยห้องสมุดแห่งนี้ ออกแบบและสร้างโดยสถาปนิกที่ชื่อว่า Kengo Kuma ซึ่งห้องสมุดแห่งนี้ตั้งตามชื่อของนักเขียนดังเลยครับ โดยมีชื่อทางการว่า Waseda International House of Literature หรือ เรียกกันสั้นๆ ว่าห้องสมุด Murakami
ความพิเศษของห้องสมุดแห่งนี้ไม่ได้มีแค่ชื่อเสียงศิษย์เก่าผู้เป็นนักเขียนดังเท่านั้น แต่ที่นี่ยังเป็นสถานที่ จัดเก็บเอกสารส่วนตัว แผ่นเสียง เฟอร์นิเจอร์สไตล์วินเทจ ที่สำคัญยังมีการจำลองห้องทำงานในปัจจุบันของมุราคามิ เอาไว้ที่นี่ด้วยครับ นอกจากนี้ยังมีต้นฉบับงานเขียน(เขียนด้วยมือ) ของมูราคามิ อีกด้วย เสมือนเป็นการจำลองโลกของนักเขียนดัง ให้เหล่าแฟนๆ สามารถเข้าไปหยิบอ่านและสัมผัสโลกอีกใบของแกได้นั่นเอง
ความแจ๊สที่มูราคามิหลงใหล ถูกยกมารวมกันไว้ที่นี่ด้วยครับ แฟนคลับตัวยงหรือขาจรน่าจะทราบกันดีว่าเขาคนนี้หลงใหลในเพลงแจ๊สสุดๆ โดยห้องสมุดแห่งนี้ยังมีห้องออดิโอที่เปิดเพลงที่เลือกมาโดยมูราคามิ ด้วยครับ
นอกจากนี้ภายในห้องสมุดแห่งนี้ยังมี Orange cat คาเฟ่แมวส้ม ที่ดูแลโดยเด็กๆ นักศึกษามหาวิทยาลัย โดยทำการพัฒนากาแฟและได้โรงคั่วของญี่ปุ่นอย่าง horiguchi coffe มาช่วยพัฒนาสูตรอีกด้วยครับ
เป็นอีกหนึ่งห้องสมุดที่ผมอยากมีโอกาสไปเยี่ยมชมสักครั้ง แม้จะไม่ใช่แฟนหนังสือตัวยงก็ตามแต่ แต่สักครั้งในชีวิตในฐานะผู้อ่าน ก็อยากไปลองสัมผัสประสบการณ์ Exclusive เสมือนได้ใกล้ชิดนักเขียนระดับตำนานเหมือนกันนะ ใครเป็นแฟนคลับ Haruki Murakami ไปญี่ปุ่นก็อย่าพลาดห้องสมุดแห่งนี้เด็ดขาดครับ
Tag : Haruki Murakami | ฮะรุคิ มุระคะมิ | Waseda International House of Literature
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ