อย่างที่รู้กันดีครับว่าเมกะเทรนด์อนาคตทั่วโลกของเรากำลังก้าวสู่สังคมสูงวัย ทั่วโลกต่างก็เตรียมรับมือกันยกใหญ่ เพราะของแบบนี้ต้อเตรียมตัวกันตั้งแต่เนิ่น ๆ
ขณะที่ประเทศไทยใน 3 ปีข้างหน้า “เอจจิ้งโซไซตี้” จะยิ่งฉายภาพชัดเจน เมื่อถึงเวลานั้น “ซีเนียร์เรสซิเดนซ์” จะมาแรงแซงทุกเซ็กเมนต์!
โดยเฉพาะ “ซิลเวอร์ เอจ” ที่น่าจับตาเป็นพิเศษเพราะมีกำลังซื้อสูง และจะเข้ามาช่วยปลุกตลาดอสังหาริมทรัพย์ให้คึกคักอีกแรงในเวลานั้น
ดังนั้นถึงเวลาที่ผู้ประกอบการอสังหาริมทรัพย์ไทยควรหันกลับมาให้ความสำคัญในการพัฒนาโครงการอสังหาริมทรัพย์รองรับกลุ่มผู้สูงวัยที่มีแนวโน้มเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วอย่างจริงจัง
แม้ในช่วงวิกฤติโควิด-19 แพร่ระบาดหนัก กระทบอสังหาริมทรัพย์แทบทุกเซ็กเมนต์ไม่ว่าจะเป็นโรงแรม คอนโดมิเนียม อาคารสำนักงาน แต่ยกเว้น “ซีเนียร์เฮาส์ซิ่ง”
ปัจจุบันโครงการที่อยู่สำหรับผู้สูงอายุในประเทศไทย จะเน้นกลุ่มผู้สูงอายุที่แข็งแรง ขณะที่โครงการผู้สูงอายุที่ต้องการคนดูแลมีจำนวนน้อยมาก
แต่ละโครงการจะบริการเฉพาะทางไม่ครอบคลุม แต่เชื่อว่าในปี 2568 เป็นต้นไปโครงการอสังหาริมทรัพย์เพื่อผู้สูงอายุจะมีจำนวนมากขึ้นในหลากหลายรูปแบบครับผม
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ