สถิติมีไว้ล้มอยู่แล้วฮะ ตอนนี้ถ้าถามว่าตึกอะไรเอ่ยที่สูงที่สุดในประเทศไทย? หลายคนน่าจะพอตอบได้ว่า ก็ต้องเป็นตึก แมกโนเลียส์ วอเตอร์ฟรอนท์ เรสซิเดนเซส แอท ไอคอนสยาม สิ!!
แต่เร็วๆ นี้เห็นทีเราคงต้องเตรียมตัวโบกลา(ว่าที่)แชมป์เก่าอย่าง แมกโนเลียส์ วอเตอร์ฟรอนท์ เรสซิเดนเซส แอท ไอคอนสยาม ซะแล้วฮะ เมื่อว่าที่แชมป์ตึกใหม่จาก AWC หรือ บริษัท แอสเสท เวิรด์ คอร์ป จำกัด (มหาชน) ที่พร้อมมาท้าชนตึกที่สูงที่สุดในไทย!!
การมาครั้งนี้ของ AWC เป็นการเนรมิตไอคอนแลนมาร์กใหม่ริมเจ้าพระยาเลยฮะ เพราะเค้ามีการเปิดดีไซน์ยักษ์ตัวใหม่ตัวนี้มาแล้วด้วย แว่วมาว่ามูลค่าโครงการร่วมหมื่นล้าน ประกอบด้วย 3 โปรเจกต์แลนด์มาร์กเลยทีเดียวฮะ
เริ่มจากแลนด์มาร์กแรก "ASIATIQUE THE RIVERFRONT DESTINATION" ตัวนี้จะเป็นแลนด์มาร์กทำเลเจ้าพระยา ที่ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนการออกแบบแล้ว ซึ่งมีทีมนักออกแบบราวๆ 50 ชีวิต ความเก๋คือได้นักออกแบบที่เคยออกแบบ "บุรจญ์เคาะลีฟะฮ์" หรือที่เรารู้จักในชื่อของ "หอคอยดูไบ" ตึกสูงระฟ้าชื่อดังจากประเทศสหรัฐอาหรับเอมิเรตส์นั่นเองฮะ นอกจากนี้ยังมี Kingdom Tower ในเมืองเจดดาห์ ซาอุดีอาระเบีย เบีย Zifeng Tower ในหนานจิง Jin Mao Tower ในเซี่ยงไฮ้ เป็นต้นครับ
ASIATIQUE THE RIVERFRONT DESTINATION(เฟส2) น่าสนใจมากเค้าบอกว่าตัวนี้เนี้ยจะกลายเป็นแลนด์มาร์กระดับไอคอน!! แห่งใหม่ของมหานครของไทยเลยครับ โดยจะถูกสร้างมาในรูปแบบของ Mixed Development ซึ่งภายในนี้จะประกอบไปด้วย ด้วย โรงแรมริทซ์-คาร์ลตัน รีเซิร์ฟ, โรงแรมเจดับบลิว แมริออท มาร์คีส์ รวมถึง ริทซ์-คาร์ลตัน รีเซิร์ฟ แบรนเด็ด เรสซิเดนส์ ซึ่งเป็นเซอร์วิส เรสซิเดนส์ โครงการนี้จะแบ่งเป็น 2 ส่วนครับ โดยส่วนแรกอยู่ด้านซ้ายของเอเชียทีคปัจจุบัน ตรงนี้จะถูกทำให้เป็นพื้นที่รีเทล 1 แสนตารางเมตร เป็นอาคาร Low-Rise ซึ่งจะมี Starbucks ขนาดใหญ่ที่สุดในประเทศไทย ให้ไปจิบกาแฟนางเงือกพร้อมชมวิวสวนริมเจ้าพระยาไปเลย และส่วนที่ 2 อันนี้แหละครับคือส่วนที่จะสร้างให้เป็นตึกสูงสุดในประเทศไทย พื้นที่รวม 60 ไร่ติดเจ้าพระยาเลย นับถอยหลังเลยฮะ เพราะเค้าจะเปิดโซนค้าปลีกและโซนสำนักงานในปี 2567 นี้แล้ววว
แลนด์มาร์กถัดไปคือ "AQUATIQUE DISTRICT PATTAYA" โครงการนี้ก็พัทยาสมชื่อฮะ เรียกได้ว่าพร้อมเนรมิตให้เป็นทั้งโรงแรม 5 ดาว ที่พักเรสิเดนซ์อีก 2 แบรนด์ เจาะกลุ่มเวลเนส ตัวนี้น่าจะกลายเป็นอีกสถานที่ท่องเที่ยวที่สำคัญของพัทยาในอนาคตแน่นอน
และอีกโครงการอย่างการปรับพื้นที่ "เวิ้งนาครเขษม" ที่พร้อมจะเนรมิตให้กลายเป็น โครงการพิเศษ มิกซ์ เดเวลอปเมนต์ ที่จะประกอบไปด้วยโรงแรม ที่อยู่อาศัย และศูนย์ค้าปลีก โดยมีไฮไลต์ที่ยังคงความเป็นย่านไชน่าทาวน์ที่โดดเด่นและสามารถดึงดูดนักท่องเที่ยวทั้งไทยและเทศ โดยจะทำให้มีลานจัดกิจกรรมหรือเทศกาลด้วยครับ มาพร้อมที่จอดรถขนาดใหญ่ ตัวนี้น่าจะเสร็จในปี พ.ศ.2569 มีมูลค่าการลงทุนสูงถึง 16,000 ล้านบาทเชียวครับ!!
เรียกได้ว่านับถอยหลัง รอแลนด์มาร์กแห่งใหม่ 3 ทำเล บิ๊กเบิ้มกันได้เลย ส่วนไอเจ้ายักษ์ใหญ่นี่ยังไม่ทราบแฮะว่าจะมาพร้อมส่วนสูงกี่ชั้น เพราะน่าจะรอเลขมงคลหรืออะไรใดๆ กันอยู่ แต่เอาเป็นว่าได้ข้อมูลใหม่มาผมจะรีบอัปเดตแน่นอน ตั้งตารอชมตึกใหม่ได้เลย!!
Tag : ASIATIQUE THE RIVERFRONT DESTINATION | แอสเสท เวิรด์ คอร์ป จำกัด (มหาชน) | AWC
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ