เซตนี้แค่คนละ 350 บาท มีปลากระพงทั้งตัวด้วยเนี่ยนะ แถมวิวหลักหมื่น คุ้มค่ามาก
หาแบบนี้ในภูเก็ตได้เหรอ ที่สำคัญอร่อยด้วย อร่อยทุกอย่างเลย!
กุ้งโสร่ง ดัดแปลงจาก หมูโสร่ง คือ เอากุ้งแชบ๊วยมาพันหมี่กรอบทอด อร่อยสุดๆ ผมกินไป 5 ตัว อร่อยตั้งแต่กุ้งยันเส้นหมี่กรอบ เรียกน้ำย่อยได้ดีเลย
แกงส้มปลากระพงกับโชน ปลาโคตรสดๆๆ เครื่องแกงอร่อยมาก รสจัด ใครสายแกงใต้ต่องโดน น้ำลายไหลแน่นอน กินกับข้าวสวยคือฟิน
ปลากระพงทอดราดพริก จานนี้คือที่สุด ปลาสดมากกกก เครื่องพริกกลมกล่อม ไม่เผ็ดเลย แนวหวานเค็ม 3 รส ทั้งอร่อย ทั้งคุ้มค่า ดีจริงๆ
เหมียงผัดไข่ เมนูธรรมดาที่ไม่ธรรมดา จานนี้เอาไว้ตัดเลี่ยนจานอื่น ไม่โดดเด้ง อร่อยแบบนวลๆ
ยัง ยังไม่หมด ราคานี้ยังมีของหวานให้ด้วย กล้วยทอด+ไอติม และ เครป+ไอติม เอาให้ไขมันจุกอกตายไปเลย
ย้ำว่าทั้งหมดนี้คนละ 350 บาทm[เซตนี้กิน 2 คน ก็ 700 บาท] ภูเก็ตจะหาราคานี้ได้ที่ไหน?
ก็ที่ Supalai Scenic Bay Resort - SHA Plus นี่แหละ ไม่นึกว่าขายคอนโดราคาย่อมเยาแล้ว ยังมีรีสอร์ทพร้อมอาหารอร่อยๆ ราคาเป็นมิตรขนาดนี้ด้วย ใครมาเที่ยวภูเก็ตแวะมาได้ วิวก็สวย อาหารก็อร่อย มีฝรั่งมาดินเนอร์บรรยากาศดีๆ ด้วยนะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ