อยากเดินโง่ๆ ให้ไปทะเล อยากนั่งเท่ห์ๆ ให้มา Le Paris
ขยายสาขา 2 แล้วนะครับ เพราะขายดี?
ป่าว! เพราะเงินเหลือ
เปิดร้านปุ๊ป ร้านไม่มีที่นั่งเลย เพราะคนเยอะ?
ป่าว! เพราะเพื่อนๆ มานั่งกันหมด
ครัวซองต์รสใหม่ๆ และขนมใหม่ๆ เพียบ เพราะครีเอท?
ป่าว! ลอกร้านอื่นมา!
ตลกกันพอหรือยัง ฮ่าๆๆ ยินดีกับเพื่อนผมด้วย เดินทางจาก คอมมิวนิตี้ มอลล์ Gump Ari สู่ ‘Central พระรามเก้า’ และแว่วๆ ว่า ยังจะ ‘ไปต่อ’ อีกหลายสาขา ขอโม้ว่า หลายๆ ห้าง กำลังสนใจเข้ามาจีบให้เพื่อนผมไปเปิดสาขาด้วยนะ รีวิวเบาๆ เพราะจัดไปหลายรอบละ ครัวซองต์เค้าอร่อยจริงๆ นำเข้าฝรั่งเศสแต๊ๆ วันนี้ลองจัดหน้าใหม่ที่ไม่เคยลอง
ครัวซองต์ Strawberry n Cream อร่อยมาก ไส้สตรอว์เบอร์รี่มีผสมราสเบอร์รี่นิดหน่อย มีความเปรี้ยวนิดๆ คัดกับครัวซองต์หอมเนยและครีมลงตัวมาก ที่สำคัญ สตอร์เบอร์รี่ ด้านบนอร่อยด้วย (บางร้านจะใช้แบบเปรี้ยวจี๊ดๆ กินไม่ได้เลย) ที่สำคัญเค้ามี Option เพิ่ม 'ไอติม' ได้ด้วย ซึ่งจะบอกว่า 'อร่อยคอตๆ'
ครัวซองต์โอริโอ ไม่คิดว่าจะเข้ากันได้ แต่เออ เข้ากันว่ะ นวลเนียน สาวกคุกกี้ยี่ห้อนี้ต้องอชบแน่ๆ
ควินอามัน ตัวเด็ดเลย มันคือแป้งครัวซองต์นี่ล่ะ แต่เอามาอบอีกแบบ เนยเยอะกว่า หวานกว่า แต่โคตรอร่อยเลย ผมซื้อกลับบ้านด้วยเลย (เอามาอบหม้อทอดเมื่อเช้า กินกับกาแฟ ฟินมาก)
PROMOTION เปิดร้านสาขาใหม่ ‘ครัวซองต์ จูเนียร์ + ดิ๊บ [มีให้เลือก 4 รส >> คาราเมล, ราสเบอร์รี่, ช็อกโกแลต, fresh cream] ปกติแถม 1 ดิ๊บ มาช่วงนี้แถมพิเศษอีก 1 รวมเป็น 2 ดิ๊บ
ปักหมุด Central พระรามเก้า ชั้น 6 ตรงข้าม Swensens เลย Le Paris
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ