ห้องจะดีมั้ย? โครงการที่ได้จะมีคุณภาพหรือเปล่า? ผมเชื่อครับว่าเพื่อน ๆ หลายคนคงมีอาการคล้าย ๆ กับผมเวลาจะเลือกซื้ออสังหาสักที
เอาจริง... สมัยละอ่อนผมนี่แพนิกถึงขั้นต้องจ้างคนมาตรวจให้ เช็คแล้วเช็ค แก้ดีเฟคกันไปมา กว่าจะรับมอบต้องเข้าไปตรวจไม่ต่ำกว่า 3-4 รอบเลย 555
ทางอนันดาเค้าก็เข้าใจลูกบ้านอย่างเราแหละ ไปแต่ละทีก็เหนื่อย ช่างก็แก้ไม่ถูกจุด ถูกใจสักที เลยคิดค้นระบบปฏิบัติใหม่ "ANANDA SURE" มาตอบโจทย์ปัญหานี้โดยเฉพาะ
โดยนำทุกเสียงสะท้อนของลูกค้าในทุก ๆ การสัมผัส 'ตั้งแต่ก่อนซื้อจนกระทั่งหลังซื้อ' มาวิเคราะห์แล้วปรับใช้จนเกิดมาเป็นมาตรฐานใหม่ที่ตอบโจทย์ลูกค้าได้ดีกว่าเดิม
ซึ่งมันก็เห็นผลจริงนะ ในช่วงที่ผ่านมาหลังจากที่เริ่มใช้ ANANDA SURE สามารถวัดค่าความพึงพอใจในการให้บริการ (CSAT) เพิ่มขึ้น 6% จากเดิม 88.0% เป็น 93.4% เลยทีเดียว
ถ้าถามผมว่าแล้วระบบนี้มันทำงานยังไง สั้น ๆ ก็คือเค้า "โฟกัสให้ถูกจุดมากขึ้น" ขายห้องที่พร้อม แก้ห้องที่มีปัญหา รักษาบริการทุกระดับให้เกิดความประทับใจ
จากแต่ก่อนที่ต้องเตรียมห้องให้พร้อมขายทั้งตึก เปลี่ยนมาโฟกัสขายเป็นส่วน ๆ ทุกห้องที่ขายจะได้มีทีมเซอร์วิสแบบฟูลทีม ถูกใจ งานไว ไม่ต้องรอนานนั่นเอง
เพราะกระบวนการระบบนี้เป็นการทำงานร่วมกันทั้งหมดทั้งองค์กร ไม่ว่าจะเป็นเรื่องบุคลากร เทคโนโลยีและข้อมูล เพื่อให้เกิดประสิทธิภาพการทำงานสูงสุด และคุณภาพสินค้าขั้นสุด!!!
ผมว่าก็เป็นอีกหนึ่งวิถีแห่ง New Normal Property Revolution ที่ดีเนอะ ทางอนันดาเองก็สามารถนำเสนอบริการและเข้าถึงลูกค้าได้อย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้น
ส่วนเราก็แฮปปี้ เพราะเสียงที่เราสะท้อนไปมีความหมาย ได้โครงการที่มีคุณภาพมากขึ้น สามารถสร้างมูลค่าเพิ่มให้การลงทุนในระยะยาวต่อไปในอนาคตด้วย :)
Tag : Ananda Development | Urban Living Solutions | Ananda Sure
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ