นี่คือร้านกาแฟที่ผมซื้อบ่อยที่สุดในขวบปีที่ผ่านมา ตั้งแต่ปิดโควิดรอบแรก ร้านลึกลับหน่อย อยู่ใน ‘ซ.ติวานนท์ 24’ ใกล้ ‘สี่แยกแคราย’ ตอนนี้ร้านประสบความสำเร็จจนจะขยายสาขา 2 แล้วนะ
จุดเด่นของที่นี่คือ เมล็ดกาแฟ ที่หลากหลายมาก ขายแบบเอากลับไปทำที่บ้านเองด้วย ตัวที่ผมดื่มประจำคือ ฮอนดูรัส เป็นเมล็ดกาแฟที่ไปบ่มกับ ทิรามิสุ วิสกี้ และ ช็อกโกแลตนม
ความแตกต่างของการที่บ่มเมล็ดกาแฟกับรสชาติที่เราต้องการกับการใช้น้ำเชื่อมที่มีรสชาตินั้นๆ เลย คือ ความหอม … เทียบกันไม่ได้เลย กลิ่นจากน้ำเชื่อมมันจะไม่สดชื่นเท่าจากเมล็ดกาแฟ และมันจะหวานติดลิ้น (น้ำลายจะเหนียวๆ) … บอกเลย แบบนี้ดีกว่าเยอะ
จริงๆ กาแฟเมนูเบสิคของร้าน เช่น ลาเต้ อเมริกาโน่ ก็รสชาติดี ราคาไม่แรงด้วย แต่ผมติดแบบบ่มไปแล้ว แพงขึ้นประมาณนึง แต่คุ้มค่าพอ
Dirty เป็นอีกเมนูที่ผมชอบมาก ที่สำคัญราคาไม่แรง ไม่ถึงร้อยอ่ะ แต่คุณภาพระดับร้านที่ขายเกือบ 2 ร้อยได้สบายๆ
ผมเห็นร้านประสบความสำเร็จ คนเยอะๆ ผมดีใจแทน อยากให้ร้านดีๆ อยู่ได้นานๆ ครับ
hint khaerai
092 416 5142
\
\
\
\
\
\
\
\
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ