เมื่อปีกลายที่ผ่านมาแม้ภาคอสังหาฯ จะเผชิญกับผลกระทบจากสถานการณ์โควิด-19 ตลอดทุกระลอก แต่มีอสังหาฯ อยู่เจ้านึงฮะ ที่ยังคงอยู่ยั่งยืนยงสุดๆ แทบไม่สะท้าน
ใช่แล้วฮะ ผมกำลังพูดถึงแสนสิริ หรือที่เพจเราชอบเรียกเค้าว่า "พี่สิบหมื่น" นั่นแหละ เมื่อปีกลายฮะ หลายๆ คนน่าจะยังพอจำได้ว่าแผนเปิดโครงการของพี่สิบหมื่นยังคงมีให้เราเห็นกันตลอดทั้งปี อย่างถ้าพูดถึงฟากฝั่งคอนโด ปีที่แล้วเปิดแบรนด์ใหม่ก็ปังรับทรัพย์อื้อ อย่างแบรนด์ "The Muve" นั่นเอง
เห็นว่าเปิดแบรนด์ใหม่ไปแล้ว ไอเราก็นึกว่าแบรนด์เดิมๆ อย่าง The Base จะค่อยๆ หายไปหรือเปล่า? เปิดปีมานี้พี่สิบหมื่นไม่ทำให้เราสงสัยนานครับ ด้วยการส่งข่าวมาบอกว่าแบรนด์ยังอยู่นะจ๊ะ แถมกำลังจะลุยเปิดซีรี่ย์ใหม่ 3 โครงการ 3 โลเคชั่นใหม่กันเลยทีเดียว ได้แก่
“เดอะ เบส สุขุมวิท 71” ใกล้รถไฟฟ้า BTS สถานีพระโขนง เชื่อมต่อกับแหล่งไลฟ์สไตล์ T77 Communit
“เดอะ เบส ริเวอร์วิว” ท่ามกลางบรรยากาศคลาสสิค ใจกลางย่านเจริญนคร เพียง 400 เมตร จากรถไฟฟ้า BTS สถานีคลองสาน
“เดอะ เบส ไฮท์-เชียงใหม่” ในตัวเมืองเชียงใหม่ ตั้งอยู่บนถนนแก้วนวรัฐ รายล้อมด้วยแหล่งอำนวยความสะดวก ได้แก่ ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัล เฟสติวัล เชียงใหม่และบิ๊กซี เอ็กซ์ตร้า เชียงใหม่ 2
เกริ่นถึงพี่สิบหมื่นและโครงการ เดอะ เบส มาแบบนี้ เดาไม่ยากฮะว่าเราจะมาคุยกันเรื่องอะไร? ขออนุญาตเข้าเรื่องเลยแล้วกันแบบไม่อ้อมค้อม วันนี้ผมจะพาทุกคนไปรู้จักทำเลและเพื่อนบ้านของโครงการ “เดอะ เบส ริเวอร์วิว” ผมต้องบอกเอาไว้ก่อนว่า โครงการนี้ยังใหม่สุดๆ ชนิดที่ว่าเพิ่งติดป้ายไวนิล
ดังนั้นข้อมูลโครงการจึงยังไม่ได้แง้มออกมาตามสเต็ปของแสนสิริ ผมทราบแค่เพียงว่าเป็นโครงการที่ราคาค่อนข้างดีงามเพราะ เริ่มต้นแค่ 2.39 ลบ.ดังนั้นวันนี้เราจึงจะเน้นในแง่ของทำเลเป็นหลักนะครับ เอาล่ะทีนี้เรามาดูกันครับว่า แถวนี้มันมีอะไรดีน้าา แสนสิริถึงต้องตบเท้าเข้ามาปักเสาเข็ม ถ้าพร้อมแล้วตามมาโลดเลยฮะ
เดินทางสะดวก ติดถนนใหญ่ ใกล้รถไฟฟ้าแค่ 400 เมตร
ตัวโครงการมีจุดเด่นประการแรกเลย คือเดินทางมาโคตรง่าย ตัวโครงการติดถนนใหญ่อย่างถนนสมเด็จเจ้าพระยา เยื้องๆ มาจากสถาบันจิตเวชศาสตร์สมเด็จเจ้าพระยา หรือที่หลายคนรู้จักกันว่าโรงพยาบาลหลังคาแดง นิดหน่อยเท่านั้น ตัวโครงการอยู่ติดปั๊มแก๊สเลยนะ หาง่ายมากๆ ขับรถผ่านก็สะดุดตากับไวนิลแล้ว
ใกล้ๆ โครงการมีแยกท่าดินแดง สี่แยกที่เข้ามาตัดระหว่างถนนสมเด็จเจ้าพระยา และ ถนนท่าดินแดง บริเวณแยกนี้ถ้าหากเราขับตรงไปเลยก็จะมุ่งหน้าตรงไปทางสะพานพุทธได้ด้วยนะครับ หรือถ้าเราเลี้ยวซ้ายขับยาวๆ ไปก็จะสามารถเข้าใช้เส้นอิสรภาพต่อได้ด้วย
เติมเต็มอีกระดับทำเลด้วยการมาของรถไฟฟ้าสายสีทอง โดยตัวโครงการตั้งอยู่ห่างจากสถานีคลองสานเพียง 400 เมตร ซึ่งเป็นระยะทางที่ไม่ได้ไกลมาก พอเดินได้อย่างสบายๆ สมมุติเราอยู่ที่นี่ แต่ทำงานในย่านสีลม สาทร ก็ใช้เวลาเดินทางด้วยรถไฟฟ้าเพียงแค่ 5 นาทีเท่านั้น
ในส่วนของพวกรถสาธารณะอย่างรถเมล์ ตรงนี้มีวิ่งผ่านอยู่นะครับ ได้แก่ 111 บุคคโล-เจริญนคร, 20 สุขสวัสดิ์-ท่าดินแดง, 43 ศึกษานารี 2-เทเวศร์, 57 วงกลมธนบุรี-สายใต้ใหม่, 6 พระประแดง-บางลำพู เป็นต้น อาจจะเป็นอีกหนึ่งตัวเลือกเอาไว้ใช้เดินทางสำหรับลูกบ้านได้ ที่สำคัญป้ายรถเมล์อยู่หน้าโครงการเลย สะดวกจริงๆ ทั้งคนใช้รถสาธารณะและคนใช้รถส่วนตัวเลยครับผม
ส่องทำเลโดยรอบ
พูดถึงย่านนี้สิ่งที่เรานึกถึงเป็นอันดับแรกคงหนีไม่พ้นไอคอนสยาม ศูนย์การค้าอันเป็นแลนด์มาร์คสำคัญของย่านนี้ หรือถ้าจะพูดให้ถูกก็คือแลนด์มาร์คของฝั่งธนฯ เลยก็ว่าได้
ตัวโครงการอยู่ห่างจากไอคอนสยามราวๆ 3-5 นาที เท่านั้น สามารถนั่งรถไฟฟ้าจากสถานีคลองสานมาลงที่สถานีเจริญนคร ซึ่งอยู่ถัดกันไปแค่สถานีเดียวเท่านั้น คาดว่าไอคอนสยามคงเป็นเหมือนเพื่อนบ้านหลังโปรดของลูกบ้านที่นี่แน่นอน
นอกจากไอคอนสยามแล้ว ทำเลตรงนี้ยังมีทั้งโรงพยาบาลและตลาดอีกด้วยครับ โดยมีโรงพยาบาลใกล้ๆ กันอย่างโรงพยาบาลตากสิน และ สถาบันจิตเวชศาสตร์สมเด็จเจ้าพระยา ซึ่งผมคิดว่าในอนาคตลูกบ้านกว่าครึ่งโครงการคงเป็นเหล่าบุคลากรทางการแพทย์นี่แหละ หรือไม่ก็อาจจะเป็นเหล่าพนักงานออฟฟิศย่านสาทรหรือสีลมก็ได้ เพราะตัวโครงการเดินทางเข้าสู่ CBD ได้ง่าย แต่ราคาคอนโดถูกและเข้าถึงง่ายกว่า
และนอกจากโรงพยาบาลแล้วยังมีตลาดน้อยใกล้ๆ กันอย่างตลอดท่าดินแดงอีกด้วย เพื่อนบ้านของ "เดอะ เบส ริเวอร์วิว" นอกจากคอนโดอื่นๆ (มีคอนโดรอบๆ โครงการประมาณ 3-4 โครงการ) ก็จะมีพวกร้านรวงอาคารพาณิชย์และบ้านคนเป็นส่วนใหญ่ครับ ดังนั้นทำเลตรงนี้จึงมีความสงบและมีความชุมชนค่อนข้างสูง ดังนั้นคนที่ชอบอยู่สภาพแวดล้อมที่สงบไม่อึกทึกน่าจะปลื้มปริ่มกับที่นี่แน่นอน
และด้วยความที่มีความเป็นชุมชนที่อยู่อาศัยสูงแบบนี้ สิ่งที่ตามมาคือร้านรวงค่อนข้างน้อย (ในรัศมีที่เดินได้) จะมีก็พวกร้านคาเฟ่ ร้านเครื่องดื่มเล็กๆ หรืออาหารตามสั่ง พวกร้านเด็ดร้านดังไม่ค่อยมีนัก อยากกินแบบจัดหนักก็ต้องไปที่ไอคอนสยาม ละแวกโดยรอบจริงๆ มีน้อย ขนาดร้านสะดวกซื้ออย่างเซเว่นฯ ก็เป็นร้านเล็กๆ ที่ไม่มีแม้กระทั่ง All Cafe แต่ตรงนี้ผมก็ไม่ได้มองว่ามันเป็นปัญหาใหญ่นัก เพราะเดี๋ยวนี้มีแอปพลิเคชันส่งอาหารผุดขึ้นเป็นดอกเห็ด อีกทั้งไอคอนสยามก็ไม่ได้อยู่ไกลด้วย เบื่อๆ ก็ไปฝากท้องในห้างเอาก็ได้
สรุป
"เดอะ เบส ริเวอร์วิว" เป็นโครงการที่เด่นในแง่ของการเดินทางสูงครับ เนื่องจากตั้งอยู่บนทำเลที่สามารถเดินทางเข้าสู่ CBD อย่างย่านสาทรและสีลมง่าย อยู่ติดถนนใหญ่ ใกล้รถไฟฟ้า มีท่าเรือ มีรถประจำทาง เป็นตัวเลือกในการเดินทางที่สะดวก
สภาพแวดล้อมรอบๆ โครงการ มีความสงบ อาจจะดูเงียบเหงาไปบ้าง แต่ไม่ใช่ข้อด้อยเพราะสามารถเข้าถึงห้างได้อย่างง่ายดาย ใกล้ไอคอนสยามมากๆ ฉะนั้นในแง่ของอาหารการกิน แหล่งช้อปปิ้งหรือแหล่งไลฟ์สไตล์ เจอไอคอนสยามคือจบ เพราะสามารถตอบโจทย์ได้ทุกอย่าง
อย่างที่ผมบอกว่าภาพของกลุ่มลูกค้าของโครงการค่อนข้างชัดนะ ถ้าไม่ใช่เหล่าบุคลากรทางการแพทย์ ก็เป็นพนักงานออฟฟิศในย่านสีลมหรือสาทร ที่ต้องการที่อยู่อาศัยในราคาที่เข้าถึงง่าย และเดินทางสะดวก ซึ่ง "เดอะ เบส ริเวอร์วิว" ก็ค่อนข้างเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจเพราะเริ่มต้นแค่ 2.39 ลบ. เท่านั้น แม้จะยังไม่ทราบรายละเอียดโครงการออกมาให้เห็น แต่แค่ได้ชื่อว่าเป็นโครงการจาก "แสนสิริ" ก็เป็นอีกชื่อที่ไว้ใจได้ในมาตรฐานของโครงการว่าต้องออกมาเริ่ดแน่นอน
เอาเป็นว่าหากมีรายละเอียดออกมาเพิ่มเติม ทางเราจะเอามาอัปเดตให้ทุกคนได้อ่านกันอีกครั้งแน่นอนฮะ เกาะจอรอกันให้ดีๆ สำหรับวันนี้ต้องขอตัวลาก่อนแล้วกันนะครับ บ๊ายบายยย
Tag : SANSIRI | THE BASE RIVERVIEW | เดอะ เบส ริเวอร์วิว
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ