BTS : สะพานควาย / /
01 Feb 2022 17:19
กรุงเทพมีหลากหลายย่านครับ แต่ละย่านแต่ละทำเล ก็มีเสน่ห์ในตัวของมัน แต่ความจริงที่เราปฏิเสธไม่ได้เลยก็คือ "รถไฟฟ้า" เป็นหนึ่งในส่วนประกอบสำคัญที่ทำให้แต่ละย่านนั้นยิ่งมีเสน่ห์มากขึ้น
ซึ่งรถไฟฟ้า ก็เป็นเสน่ห์ของอนันดาฯ ไปแล้วเหมือนกันครับ เพราะเมื่อไหร่ก็ตามที่เราพูดถึงคอนโดติดรถไฟฟ้า อนันดาฯ เป็นอีกเจ้าที่ติดโผอันดับต้นๆ ตลอด "มีรถไฟฟ้าที่ไหน มีอนันดาที่นั่น"
วันนี้เป็นอีกครั้งที่มีโอกาสได้มาเซอร์เวย์ ชมทำเลโครงการจากอนันดาอีกครั้ง กับการเดินเล่นในย่านไม่ธรรมดาอย่าง "สะพานควาย" อีกหนึ่งย่านที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว บนทำเลทองที่ไม่เหมือนใคร
วันนี้เป็นคิวของโครงการ "Ideo พหล-สะพานควาย" หลายคนอาจจะเคยได้ยินชื่อเก่า และข่าวคราวเมื่อครั้งอดีต แต่ผมจะไม่หยิบยกมาพูดหรอกนะ ปล่อยให้อดีตทำงานของมันไป เพราะเราจั่วหัวมาแล้วว่าวันนี้ขอมาเดินกินลม ชมทำเล แบบชิลๆ กันดีกว่า หรือจะเรียกได้ว่าวันนี้เราเน้นมาทำความรู้จักเพื่อนบ้านโครงการกันมากกว่าครับ
การเดินทาง
การเดินทางนับว่าเป็นจุดขายสำคัญของโครงการนี้เลยก็ว่าได้ ด้วยระยะทางเพียง 0 เมตร จากรถไฟฟ้า แบบที่ว่าเดินลงจากสถานีก็ถึงโครงการแล้ว โดยตัวโครงการจะติดกับตีนบันไดรถไฟฟ้าสถานีสะพานควายทางออกที่ 2 ติดแนบชิดเหมือนมีรถไฟฟ้าเป็นอีกหนึ่งส่วนกลางเลย เหมาะมากๆ กับวิถีชีวิตชาวกรุงรุ่นใหม่ที่เน้นเดินทางด้วยรถไฟฟ้า
หรือ จะเป็นกลุ่มคนที่เดินทางด้วยยานพาหนะส่วนตัว ตรงนี้ก็ไม่ได้น้อยหน้า เพราะติดถนนสายหลักสำคัญอย่างพหลโยธินฝั่งมุ่งหน้าอนุสาวรีย์ชัยฯ ที่สำคัญยังใกล้แยกสะพานควาย ตรงนี้สามารถเบี่ยงไปใช้เส้นทางอื่นๆ อย่าง ถนนประดิพัทธ์ ถนนสุทธิสาร ได้อีกด้วย อีกทั้งยังอยู่ระหว่างหมอชิต อีกย่านที่เป็นเหมือนศูนย์กลางการเดินทาง และอารีย์ ย่านที่อยู่อาศัยสุดฮิป ขวัญใจชาวต่างชาติ
นอกจากรถไฟฟ้าแล้ว เรามองข้ามเหล่าพี่ๆ แก๊งกั๊กส้มไม่ได้เหมือนกันนะ คิววินมอเตอร์ไซต์คืออยู่หน้าโครงการเลย ขวัญใจคนตื่นสายต้องกดไลก์ให้แก๊งนี้อยู่แล้ว นอกจากนี้ยังมีป้ายรถเมล์อยู่หน้าโครงการด้วย ผ่านหลายสายเลยครับ ผมไปหาข้อมูลมาแล้ว ได้แก่ สาย 3, สาย 8, สาย 26, สาย 27, สาย 29, สาย 34, สาย 39, สาย 44, สาย 52, สาย 59, สาย 63, สาย 77, สาย 90, สาย 157, สาย 502, สาย 503, สาย 509, สาย 510, สาย 524 และ สาย A2
ป้ายรถเมล์ คิวรถมอเตอร์ไซต์วิน และรถตุ๊กๆ บริเวณหน้าโครงการ
แหล่งไลฟ์สไตล์ และ เพื่อนบ้าน
สะพานควายถือเป็นอีกหนึ่งทำเลใจกลางกรุงไม่แพ้ย่านอื่นๆ เพื่อนบ้านโครงการ "Ideo พหล-สะพานควาย" นอกจากรถไฟฟ้าแล้ว ยังมีอีกเพียบเลยครับ ซึ่งเพื่อนบ้านของโครงการนี้ ล้วนเป็นอีกหนึ่งในตัวเสริมความแกร่งให้กับทำเลเป็นอย่างดี ไม่ว่าจะเป็น โรงพยาบาล เปาโล เมมโมเรียล ที่อยู่ห่างกันไปไม่กี่ก้าวเดิน เจ็บไข้ได้ป่วย อุ่นใจสุดๆ เพราะใกล้มือหมอ ตอบเทรนด์สุขภาพที่กำลังมาแรงในช่วงนี้อีกด้วย
นอกจากนี้ยังมีทั้งห้างสรรพสินค้า ที่เห็นใกล้สุดก็คือ Big C สะพานควาย นั่นเอง แต่ถ้าเมื่อไหร่เบื่อๆ ห้างนี้ ตัวเลือกดีๆ ก็ยังมีอีกเพียบครับ อาทิ Mix จตุจักร, Central ลาดพร้าว, Union Mall, Tesco Lotus ลาดพร้าว, Tesco Lotus ประชาชื่น เป็นต้น นั่งรถไฟฟ้าถัดไป 1-2 สถานีเท่านั้น เออ หรือใครสายถ่ายรูป ตามบ่าร้านคาเฟ่สวยๆ นั่งรถไฟฟ้าไปอารีย์อีกหนึ่งสถานีเลยครับ แหล่งรวมคาเฟ่ที่ใหญ่ที่สุดของกรุงเทพแล้ว
อีกอย่างที่ผมโคตรชอบเลยคือมีไปรษณีย์อยู่ตรงข้ามโครงการ ต้องบอกเลยว่าในยุคสมัยนี้ ถ้ามีโลจิสติกส์ อยู่ใกล้ๆ ก็นับว่าเป็นอีกหนึ่งทำเลทองเหมือนกัน เพราะยุคนี้มันคือยุคของการช้อปออนไลน์นั่นเองครับ อาชีพค้าขายออนไลน์ก็มาแรงเช่นกัน
เพื่อนบ้านรอบๆ นอกจากจะมีโรงพยาบาล ไปรษณีย์ และ ห้างแล้ว อีกหนึ่งสิ่งที่ไม่พูดถึงก็คงไม่ได้ นั่นก็คือตึกแถวอาคารพาณิชย์ที่มีตลอดเส้นทาง ทั้งของกิน ร้านนวดแผนโบราณ ร้านเครื่องเขียน ร้านขายหนังสือ ร้านขายอุปกรณ์การช่าง คาเฟ่ และร้านสะดวกซื้อ เรียกได้ว่าเป็นทำเลที่มีความอุดมสมบูรณ์สูงมากๆ เลยครับ
สรุป
ทำเลมันมีของในตัวอยู่แล้วแหละ โดยส่วนตัวผมรู้สึกว่าพี่โอ้ของเราเค้าเก่ง เพราะเค้ามีที่ดินแปลงงามๆ ในมือเยอะ เวลาไปปักพิกัดตรงไหนก็เหมือนไปช่วยเสริมทำเลนั้นๆ ไปด้วย เหมือนต่างคน ก็ต่างไปช่วยหนุน ไปเกื้อกูลทำเลซึ่งกันและกัน ผมสังเกตมาหลายโครงการแล้ว อย่างกับโครงการ Ideo พหล-สะพานควาย ผมเองก็ยังไม่เห็นรูปโครงการนะ แต่คิดว่าไว้ใจได้เพราะอนันดาทำตึกสวยอยู่แล้ว น่าจะมาช่วยดึงดูดทำเลนี้ได้พอควร
ด้านการเดินทาง ตัวโครงการนี้แทบจะสมบูรณ์แบบ 100% แต่ถ้าจะให้ติก็คงมีปัญหาเดียวคือถนนเส้นนี้ขึ้นชื่อเรื่องรถติดนั่นแหละ นี่ขนาดวันที่ผมมาถ่ายเป็นช่วงบ่ายๆ ไม่ใช่ Prim time เลยนะ รถก็เคลื่อนตัวช้าพอสมควรเลยแหละ แต่หักล้างกันได้เนอะ เพราะถ้าตัดเรื่องนี้ไป แทบจะไม่มีที่ติเลย มีทั้งรถไฟฟ้า ทั้งถนนสายหลัก รถเมล์ วินมอเตอร์ไซต์
ในแง่ของเพื่อนบ้านรอบๆ โครงการ ถ้าให้คะแนน ผมให้ 9 เต็ม 10 เลยนะ เพราะอย่างที่บอกไปตอนต้นแล้วว่าโครงการมีทั้งโรงพยาบาล ห้าง ตลาด และร้านรวง ซึ่งตรงนี้มันตอบโจทย์เทรนด์การอยู่อาศัยยุคใหม่ครบแล้ว ที่ไม่ให้เต็ม 10 เพราะกลัวจะโดนหาว่าไปแอสไปหน่อย 555
แถมยังใกล้แหล่งงานด้วย พหลโยธิน เค้าปังเรื่องออฟฟิศอยู่แล้วนะน้องนะ มีออฟฟิศเล็กใหญ่เพียบ ทั้ง ธนาคารออมสินสำนักงานใหญ่, ธนาคาร TMB สำนักงานใหญ่, การบินไทยสำนักงานใหญ่, SCB Park, ปตท., เชฟล่อน, อีซูซุ เป็นต้น คนทำงานเล็งอยู่ย่านนี้กันตรึม ส่วนนักศึกษาก็เลือกโซนนี้กันเยอะเหมือนกัน จะซื้อเพื่อลงทุนก็ไม่น่าห่วงแล้วครับ
เออ ผมลืมบอกนะว่าโครงการนี้มีเพื่อนบ้านที่เป็นคอนโดเหมือนกันค่อนข้างเยอะอยู่นะ The Editor สะพานควาย, IDEO Mix พหลโยธิน, The Signature By Urbano, ONYX By Sansiri พหลโยธิน, THE MUVE ประดิพัทธ์ เป็นต้น
ส่วนพวกรายละเอียดโครงการตอนนี้ยังไม่ได้แง้มออกมามากนัก แต่เอาเป็นว่าโครงการนี้สำหรับผมแล้ว ครบนะ ตอบโจทย์แทบจะทุกอย่าง ไม่ค่อยมีข้อด้อย หรือข้อติอะไร ยิ่งย้อนไปฟังที่ 'คุณโก้' ปรารภว่า 'จะพยายามทำราคาให้ได้ 130,000-150,000 บาท/ตารางเมตร' ซึ่งถ้าทำได้บอกได้คำเดียว 'Sale Gallery' แตกอีกโครงการแน่นอน
Tag : Ananda Development | Ideo พหล-สะพานควาย |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ