BTS : อารีย์ / /
21 Feb 2022 17:12
ผมมิกล้าไปตอบคำถามข้างต้นเลย แต่คิดว่าคำตอบน่าจะอยู่ที่จำนวนคน ‘Walk-in’ และ ‘ยอดจอง’ มากกว่า
คอนโดใหม่จากค่าย ‘Noble’ อย่าง ‘NUE EVO ARI’ เริ่มเปิดขายไปเมื่อเดือนที่แล้ว ที่ Sales Gallery ตรง ชั้น 3 ‘La Villa Ari’ ซึ่งการมาเปิดขายตรงนี้ นัยหนึ่งก็เพราะสะดวกสบายกับลูกค้าที่สนใจ นัยหนึ่งก็เพราะที่ดินจริงกำลังจะเริ่มก่อสร้างแล้ว ‘NUE EVO ARI’ ผ่าน ‘EIA’ เรียบร้อย
ราคาเริ่มต้นน่าสนใจ แบบ 1 ห้องนอน 3.9 ล้านบาท และ แบบ 2 ห้องนอน 6.4 ล้านบาท อย่างที่บอกว่าผมไม่ได้สรุปว่าถูกหรือแพง แต่ยอดขายตอนนี้ทะลุ 65% เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
‘ไหนแกบอกว่ามาช่วงนี้จะได้ถ่ายรูปห้องตัวอย่างง่ายๆ ได้รูปสวยๆ .... ที่ไหนได้ลูกค้าเพียบ!’ คุณออมบ่นกับผมทันทีเมื่อก้าวเท้าแรกเข้าไปใน Sales Gallery
นั่นสิ! ใครจะคิดว่าวันธรรมดาช่วงบ่ายๆ คนจะเยอะขนาดนี้
‘ตั้งแต่เปิดขายเมื่อวันที่ 18 มกราคม คนก็เยอะแบบนี้ทุกวันค่ะ’ พนักงานย้ำกับผมอีกครั้ง
สำหรับผม นี่คือคำตอบว่าราคาของ ‘NUE EVO ARI’ เหมาะสมกับตลาดหรือไม่?
‘NUE EVO ARI’ วางตัวอยู่ใน ‘ซอยอารีย์ 1’ ระยะห่างกับ ‘BTS อารีย์’ ประมาณ 350 เมตร ซึ่งทำเลนี้ผมขอเรียกว่า ‘Real อารีย์’ เหมือนกับที่เรียก ‘Real ทองหล่อ’ ‘Real เอกมัย’ นั่นแหละครับ
เพราะ ‘ซอยอารีย์’ ก็คือ ‘ซอยพหลโยธิน 7’ เป็นทำเลเฉพาะ ลักษณะทางกายภาพก็คือ เต็มไปด้วย บ้านและคอนโด ร้านอาหาร และ ร้านค้า มากมายเต็มไปหมด ที่สำคัญคือ ‘ดูดี ดูแพง’
ไม่ใช่การมาแบ่งชนชั้นกัน แต่อธิบายตามสภาพการณ์ว่า คนที่มีบ้านหรือที่อยู่อาศัยในซอยนี้เป็น ‘คนมีอันจะกินระดับหนึ่ง’ เพราะอสังหาริมทรัพย์ในซอยนี้ ‘ราคาสูง’ ยังผลให้ ร้านอาหาร ร้านค้าต่างๆ ก็พลอยดูดี มีราคา ตามกันไป สอดคล้องกับมูลค่าที่ดิน
เวปไซต์ ‘timeout’ ได้จัดอันดับ ‘ย่านอารีย์’ เอาไว้ในอันดับที่ 47 ที่เป็น ‘coolest-neighbourhoods-in-the-world’ เป็นการยืนยันความ ‘เจ๋ง’ ของย่านนี้เป็นอย่างดี
ผมมีเพื่อนทำงานอยู่ที่ ‘K Bank’ ฝั่งตรงข้าม ‘ซอยอารีย์’ อยู่หลายคน บางคนก็ซื้อคอนโดใน ‘ซอยอารีย์’ ไว้เลย บ้างก็เอาไว้อยู่เองในวันทำงาน (เสาร์ อาทิตย์ ก็กลับบ้าน) บางคนก็เอาไว้ปล่อยเช่า ... แต่เก็บที่จอดรถไว้ให้ตัวเอง ... ใช่! เพราะ ‘K Bank’ ก็ไม่ใช่จะหาที่จอดรถได้ง่ายๆ แม้แต่พนักงานเอง!
ดังนั้น คอนโดที่มาเปิดขายใน ‘ซอยอารีย์’ จึงมีราคาที่ ‘ไม่ธรรมดา’ ยิ่งเป็น ‘Real อารีย์’ และใกล้ ‘BTS อารีย์’ ด้วยแล้ว ก็ ‘ยิ่งแพง’ ขึ้นไปอีก
ระยะ 350 ม. ของ ‘NUE EVO ARI’ ไปยัง ‘BTS อารีย์’ เป็นระยะที่เดินได้แน่นอนครับ แถมระหว่างทางเดินยังคลาคล่ำไปด้วย ‘ของกิน’ มากมาย เป็นแหล่งที่พนักงานละแวกนี้ออกมาล่าของอร่อยช่วง ‘เช้า-กลางวัน-เย็น’ กันคึกคัก
หรือจะเดินลึกเข้าไปอีกหน่อยก็จะพบกับร้านอาหารดีๆ อีกเพียบ เช่น อองตอง (ร้านอาหารเหนือ ระดับมิชลิน) , Senryoku ร้านข้าวแกงกะหรี่มาแรง และ แน่นอนว่า ‘Le Paris’ ร้านครัวซองต์ระดับ Top ของกรุงเทพฯ ยามนี้ ก็มีสาขาแรกอยู่ที่ ‘Gump’s Ari’ เช่นกัน
ยังไม่รวม nana coffee roaster อารีย์, ทองสมิทธ์, drop by dough ฯลฯ อีกมากมายก่ายกอง
ผมเล่าเรื่อง ‘ทำเล’ เพื่อประกอบการวิเคราะห์ไปแล้วครึ่งหนึ่ง มาดูเรื่อง ‘โปรดักส์’ อีกครึ่งนึงกัน
‘NUE EVO ARI’ เป็นคอนโดสูง 42 ชั้น จำนวน 488 ยูนิต มีแบบห้องคร่าวๆ คือ 1 Bedroom 30.20 ตร.ม. , 1 Bedroom Plus 34.5-34.8 ตร.ม. ( 2 ห้องนอน 1 ห้องน้ำ) และ 2 Bedroom ขนาด 45, 54.3, 56.1 ตร.ม. ( 2 ห้องนอน 2 ห้องน้ำ) ที่จอดรถ 249 คัน
ส่วนกลางหลักของโครงการจะอยู่ที่ ชั้น 6 บนสุดของอาคารจอดรถที่อยู่ด้านหน้า ซึ่งส่วนที่เป็นส่วนกลางจะเชื่อมต่อมายังตัวอาคารที่อยู่อาศัยเลย ซึ่งจะเรียกว่าว่า ‘SKY SOCIAL CLUB’ และ ‘SERENITY SKY DECK’ ถือว่าเป็น 2 ใน 6 Zone ของส่วนกลางทั้งหมด ประกอบไปด้วยของเล่นมากมาย เช่น GRAVITY POOL , CADIO & BOXING CONER, YOGA FLY & TRAINING STUDIO, EVOKE CO-WORKING SPACE & LIBRARY, CINE PHILE SOCIETY เป็นต้น และยังมีอีกมากมาย
อีก 4 ZONE ก็ได้แก่ VERDANT LOBBY , ALFRESCO YARD ที่ชั้น 1 , STAIRWAY SANCTUARY พื้นที่สีเขียวของชั้น 26, 32 และ 40 , ARI SKY LOUNGE ที่ชั้น 34 และ SKY PATIO ที่ชั้น Roof Top
เป็นคอนโดที่มีส่วนกลาง ‘ยุ่บยั่บ เยอะแยะ’ ไปหมดจริงๆ ชอบๆๆๆ
ส่วนใครอยากจะดูแบบห้อง ก็มาเห็นกับตาได้ที่ Sales Gallery ชั้น 3 La Villa อารีย์ (เปิด 10.00 - 19.00 น.) เค้าทำห้องตัวอย่างไว้ 2 แบบ 1-Bedroom 30.2 ตร.ม. และ 1-Bedroom Plus 34.8 ตร.ม. แต่อย่างที่บอก ตอนนี้คนมาดูเยอะ ก็ให้เผื่อเวลาไว้หน่อยเนอะ
‘NUE EVO ARI’ มีกำหนดแล้วเสร็จใน Q4 ของปี 2568 คือ อีกเกือบ 4 ปี! สำหรับคนอยากซื้ออยู่ก็อาจจะนานหน่อย แต่สำหรับ ‘นักลงทุน’ ถือว่าชอบ เพราะมีระยะเวลาในการปล่อยของเพิ่มขึ้น ตัวทรัพย์สินก็จะมีระยะเวลาในการเพิ่มมูลค่าตัวเองได้ยาวนานเช่นกัน
อ่านมาถึงตรงนี้หลายคนก็คงมีคำตอบในใจแล้วว่าราคาของ ‘NUE EVO ARI’ โดนใจหรือไม่? ถ้าคิดว่า ‘น่าสนใจ’ ก็คงคิดเหมือนกับคนอีกหลายๆ คน จาก 65% ที่ได้จองไปแล้ว
สำหรับผมถือว่ายอดจอง ‘ใช้ได้เลย’ โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับสถานการณ์ปัจจุบัน
เอาล่ะ ... แต่สุดท้าย ‘Bottom line’ ผมก็ต้องสรุปใช่ไหม ว่าความคิดเห็นของผมเป็นเช่นไร
ผมคิดว่าราคาของ ‘NUE EVO ARI’ เป็น ‘ราคาย้อนอดีต’ ไปหลายปี ถ้าเป็นสถานการณ์ปกติ ทำเลแบบนี้คงขายแพงกว่านี้แน่นอน และที่สำคัญก็คือ กว่าโครงการจะเสร็จก็ ‘อนาคตอีกเกือบ 4 ปี’ จะเห็นว่ามันสามารถสร้างช่องว่างของราคาได้พอสมควร
ถ้าเชื่อคำพูด ‘ลุงโฉลก’ ที่ว่า ‘เงินเฟ้ออย่าเก็บเงินไว้ในธนาคาร’ และการลงทุนในอสังหาริมทรัพย์เป็นทางเลือกที่คุณสนใจ ผมว่า ‘NUE EVO ARI’ ก็เป็นโครงการที่น่าจะตอบโจทย์เรื่องนี้ของคุณได้เป็นอย่างดีนะ
ส่วนถ้าจะอยู่อาศัยเอง .... อยากอยู่ cool cool แบบ ‘คนอารีย์’ ก็วางเงินจองได้เลย
สนใจกดเลย >>>> CLICK NUE EVO ARI
Tag : NUE EVO ARI | NOBLE | คอนโดอารีย์
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ