BTS : สายหยุด / สะพานใหม่ /
25 Feb 2022 16:05ในช่วง 2-3 ปีนี้ โซน "สะพานใหม่" จัดว่าเป็นหนึ่งในทำเลที่อยู่อาศัยที่ฮอตฮิตติดลมบนระดับต้นๆเลยนะ เพิ่งเดบิวต์ไม่นาน แต่ได้รับความนิยมสูง หลากหลาย Developer ต่างตบเท้าเข้ามาผุดโครงการกันอย่างต่อเนื่อง
ย้อนกลับไปก่อนหน้านี้ ถ้าพูดถึงทำเล "สะพานใหม่" ถ้าจะให้นึกเร็วๆ สิ่งที่ผุดขึ้นมาในสมองคนเห็นเรื่องกินเป็นเรื่องใหญ่อย่างผม ก็คงไม่พ้น "ตลาดยิ่งเจริญ" นี่ล่ะ ฮิฮิ
การเข้ามาของ รถไฟฟ้าส่วนต่อขยายสายสีเขียว (หมอชิต-คูคต) ทำให้ทำเลตามเส้น ถ.พหลโยธิน หอมหวลกว่าที่เคยอย่างหลีกเลี่ยงมิได้
Developer ที่จัดว่าเป็น "ราชันย์" แห่งย่านนี้ เห็นจะเป็นใครอื่นไปไม่ได้ นอกจาก "Origin" หรือ "พี่อัศวิน" ของผมนั่นเองครับ ฮิฮิ เริ่มตั้งแต่มาบุกเบิก จนส่งโครงการเข้าประกวดทุกปี ซึ่งก็ล้วนแล้วแต่มีผลตอบรับที่ดีทั้งนั้นนะ
และโครงการที่ผมจะมารีวิววันนี้ก็คือ "So Origin Phahol 69 Station" โครงการใหม่กริ๊งล่าสุดที่ Sales Gallery เพิ่งประกอบร่างเสร็จนั่นเอง
เอาล่ะ มาเริ่มที่ทำเลของ "So Origin Phahol 69 Station" กันเลยดีกว่า
ตัวโครงการวางตัวเองอยู่บน ถ.พหลโยธิน เดินทางเข้าออกเมืองด้วยรถยนต์นั้น ง่ายแสนง่าย ไป จตุจักร ลาดพร้าว อนุสาวรีย์ชัยฯ สบายบรื๋อ
ใกล้กับ ถ.เทพรักษ์ ที่ออกไป ถ.วัชรพล เชื่อมกับกาญจนาภิเษกได้ ซึ่งในอนาคต ถ.เทพรักษ์ จะมีตัดใหม่เพิ่มไป วิภาวดีรังสิต ได้อีก ทำให้การไป "สนามบินดอนเมือง" สะดวกมากๆ จะขับออกไปยังปทุมธานี หรือนครนายก ก็ง่ายดาย
ใกล้ทางด่วนหลายสาย ทั้งทางพิเศษศรีรัช , ทางยกระดับอุตราภิมุข และทางพิเศษฉลองรัช
ส่วนคนที่ไม่นิยมใช้รถก็หายห่วง โครงการห่างจาก BTS สถานีสายหยุด แค่ราวๆ 50 ม. เท่านั้น!!
ก้าวลงจากบันไดของสถานี เดินต่อไปอีกไม่กี่ก้าวก็ถึงคอนโดแล้ว เอาตรงๆ ร่างกายยังไม่ทันได้ดึงไขมันมาใช้ด้วยซ้ำอ่ะ 555 น่าจะแค่ 1-2 นาทีเอง
ที่สำคัญเป็นสถานีนี้เป็นสถานีส่วนต่อขยายสายสีเขียว ที่เข้าสู่ "สถานีสยาม" ได้อย่างไร้รอยต่อ จะแวะลง ลาดพร้าว หรือจะไป อโศก สุขุมวิท อ่อนนุช บางนา ได้ทั้งนั้น
ใช้เวลาแค่ราว 16 นาที จะถึง "สถานีห้าแยกลาดพร้าว" สถานี Interchange กับ MRT รถไฟฟ้าใต้ดิน สายสีน้ำเงิน ที่วิ่งรอบเมืองเป็น Loop Line ผ่านสถานที่สำคัญมากมาย ทั้งที่ท่องเที่ยว ที่เรียน และที่ทำงาน เช่น เยาวราช สีลม พระรามเก้า รัชดา บางซื่อ เป็นต้น จะไปเชื่อมสายสีแดงเข้ม หรือสายสีเหลือง สีส้ม ก็เป็นเรื่องง่ายล่ะ
ในอนาคตสามารถเชื่อมต่อกับรถไฟฟ้าสายสีชมพูที่วิ่งขนานไปกับถนนแจ้งวัฒนะได้อีก ตัวนี้เตรียมเปิดให้บริการกันเร็วๆนี้แล้ว
ดังนั้นไม่ใช่แค่เดินทางเข้าเมือง แต่เดินทางทั่วกรุงเทพฯ และปริมณฑลก็สบายบรื๋อ
ส่วนเรื่องใหญ่ของผมอย่าง "ที่ฝากกระเพาะ"
โดยรอบโครงการเอง ถือว่าอุดมสมบูรณ์ใช้ได้ทีเดียว ของอร่อยเพียบ นอกจากร้านอาหารใต้ตึกอาคารพาณิชย์ทั้งหลายแล้ว ยังมีห้าง Big C สะพานใหม่ ที่เดินไปได้สบายๆไม่กี่นาทีเองนะ รอบๆตัว Big C สะพานใหม่ มีบูธขายอาหารตั้งอยู่เยอะทีเดียว ใครอยากหาอะไรใส่ท้องแบบใกล้บ้าน ก็สบายมากๆเลย
ส่วนในระยะที่กระเถิบออกมาอีกหน่อย ก็มีความสมบูรณ์พร้อมอยู่เพียบ ไปอีกนิดก็ถึง "ตลาดยิ่งเจริญ" ระยะประมาณ 700 ม. เป็นระยะที่พอเดินได้นะ แต่ถ้าใครอยากจะถนอมพลังงาน ก็ขึ้นรถไฟฟ้ามาลง "สถานีสะพานใหม่" ได้ 1 สถานีเอง "ตลาดยิ่งเจริญ" จัดเป็นตลาดขนาดใหญ่พอตัวเลย หาของสด ของกินอร่อย ของใช้ มีให้พร้อมหมด อยู่แถวนี้ ยังไงก็ต้องแวะมาอ่ะ
ส่วนใครอยากเดินห้างติดแอร์หน่อยก็ไปห้าง Central รามอินทรา , Foodland หรือ Lotus's ก็ย่อมได้
แน่นอนว่านั่งรถไฟฟ้าไปอีกนิดก็ถึง Central ลาดพร้าว และ Union Mall ที่มีทางเชื่อมเข้าห้างเลย สะดวกมาก , Lotus's ลาดพร้าว และ Major รัชโยธิน หรือจะตรงดิ่งไป Siam Paragon , Donki MBK เลย ก็ล้วนง่ายดายทั้งนั้น มาลง "สถานีสยาม" นี่ ใช้เวลาแค่ประมาณครึ่งชม.เองนะ
รอบๆ ยังมีสถานศึกษาขนาดใหญ่อีกมากมายทั้ง โรงเรียนสารวิทยา , ม.ศรีปทุม , ม.ราชภัฏพระนคร และ ม.เกษตรศาสตร์
ส่วนสถานที่ราชการ และแหล่งงานก็นับว่าไม่ไกลเลย ไม่ว่าจะสำนักงานเขตบางเขน , กรมทหารราบที่ 11 , ศูนย์ราชการแจ้งวัฒนะ
นอกจากนี้ ยังใกล้โรงพยาบาลเซ็นทรัลเยนเนอรัลในระยะที่เดินไปสบายๆอีกด้วย
จัดว่าเป็นทำเลที่ อุดมสมบูรณ์ มีสิ่งอำนวยความสะดวกครบ และสะดวกในการเดินทางทีเดียวครับ
มาที่เรื่องข้อมูลโครงการกันบ้าง
"SO Origin Phahol 69 Station" เป็นคอนโด Mid Rise สูง 14 ชั้น มียูนิตพักอาศัย 520 ยูนิต+ร้านค้า 1 ยูนิต ที่จอดรถประมาณ 41.6% บนที่ดินประมาณ 3 ไร่
"ส่วนกลาง" ออกแบบได้สวยงามหรูหราดูดีมีชาติตระกูลยิ่งนัก มีมาให้หลากหลายครบครันตามสไตล์ของพี่อัศวิน ตอบโจทย์คนสมัยใหม่ในยุคนี้ ที่ไม่จำเป็นต้องทำงานตามออฟฟิศ หรือมีกิจการเป็นของตัวเอง เช่น
- Live&Photographic Studio Room เหมาะกับสาย Youtuber หรือ พ่อค้าแม่ขายของออนไลน์สุดๆ
- Private Meeting Room , Co-Passion Space , Relaxing Space & Lounge พื้นที่ที่จัดแต่งอย่างสวยงาม เวลาเครียดๆ มานั่งเปลี่ยนบรรยากาศได้ดีทีเดียว
- Fitness , Sky High Courtyard , Memorable Viewpoint พื้นที่สวนที่จัดแต่งอย่างสวยงาม พร้อมวิวที่เคลียร์ 360 องศา ขึ้นมาตอนเย็นๆค่ำ น่าจะดีไม่น้อยเลย
- Luna Reflection Endless Pool สระว่ายน้ำสวยๆ , Private Lounge พื้นที่จัดปาร์ตี้ฉลองความสำเร็จกันได้อย่างเต็มที่ (แต่อย่ารบกวนคนอื่นนะ ฮิฮิ)
และอีกหนึ่งจุดขายที่โดดเด่นของโครงการใหม่ๆจากพี่อัศวินในระยะหลังก็คือ “Hotel Service Residence” หนึ่งเดียวในย่าน ขอบอก
มีบริการตามนี้เลย
- Concierge & Guest Relation Service ผู้ช่วยที่จะทำให้ชีวิตเราเหนือระดับ คอยจองร้านอาหาร จองลีมูซีนไปสนามบิน รับพัสดุ เป็นต้น , Butler คอยช่วยเปิดประตูรถ ดูแลสัมภาระให้
- Housekeeping Service บริการแม่บ้านมาตรฐานโรงแรมแบบครบวงจร ดูแลกันให้ฟรีๆ 1 ปีเต็ม (เดือนละครั้ง)
- Teleconsult ปรึกษาปัญหาสุขภาพกับผู้เชี่ยวชาญจากโรงพยาบาลชั้นนำ , Massage Treatment มีสถานบริการนวดสปาในโครงการเลย ให้คุณได้ผ่อนคลายฟรี 1 ปีเต็ม เช่นกัน
ผมว่าน่าจะเป็นความฝันของใครหลายคนเลยนะ ที่อยากให้คอนโดของเรามีบริการแบบโรงแรม มันดูเหมือนเรามีอำนาจ มีสิทธิพิเศษอะเนอะ 555
รูปแบบห้องของโครงการค่อนข้างหลากหลายทีเดียว หลักๆจะมีแบบ Simplex และ Duo Space เพดานสูงปรี๊ดดดด
1 Bedroom (ครัวติดระเบียง) ขนาด 25.30 – 28.90 ตร.ม.
1 Bedroom (Smart Closet) ขนาด 25.30 – 25.50 ตร.ม.
1 Bedroom (New Plan) ขนาดพื้นที่ 30.30 ตร.ม.
1 Bedroom Plus ขนาดพื้นที่ 34.90 ตร.ม.
Duo Space จะมีสองขนาด ตั้งแต่ 28.60 – 30.60 ตร.ม. ซึ่งผมได้ยินมาว่า Sold out ไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว 5555 ว้าา..
"พี่อัศวิน" เป็น Developer ที่ผมค่อนข้างชื่นชมการออกแบบแปลนห้องมาช้านาน ทุกตารางนิ้วใช้สอยได้หมด และมักจะมีรูปแบบใหม่ๆที่ปรับเข้ากับยุคสมัยออกมาเสมอ
ครั้งนี้ก็เช่นกัน เป็นห้อง 1 Bedroom ขนาด 30.30 ตร.ม. ที่รวมเอาข้อดีของรูปแบบห้องที่ขายดีมามิกซ์ให้ดียิ่งขึ้นไปอีก
"เออ ดูกว้างจังแหะ นี่ห้อง 30 ตร.ม.จริงดิ" คุณบี หลุดปากระหว่างเดินดูห้องตัวอย่าง
ซึ่ง.. ผมก็เห็นด้วยนะ น่าจะเป็นห้องแนวลึกที่ทำให้ผมรู้สึกว่ามัน "กว้าง" ที่สุดที่เคยไปยลมาเลยก็ว่าได้
อาจด้วยเพราะเขาดีไซน์ กระจกแบบเต็มบาน แทนที่ผนังปูน และย้ายประตูห้องนอน ให้ไปอยู่ไลน์เดียวกับห้องน้ำกระมัง ทำให้เรามีขอบเขตการมองที่มากกว่าปกติ
ซึ่งตรงนี้ มีผลพลอยได้ ทำให้มี Walk in Closet ไปในตัวด้วยนะ
ได้ห้องครัวแบบปิด แถมติดระเบียง ตอบโจทย์คนทำครัวหนักได้ดี หมดปัญหากลิ่นโจมตีจมูก ฮิฮิ
มีโซนโต๊ะทำงาน ที่เข้ากับยุคสมัยนี้ หรือจะแปลงเป็นโซนโต๊ะทานข้าว ก็ตามชอบใจได้เลย
แหม่ สิบปากว่า มันไม่เท่าตาเห็นจริงๆนะ ไม่รู้จะบรรยายยังไงดี 555 เอาเป็นว่า ใครที่สนใจ อยากให้มาดูด้วยตาตัวเองกันครับ ยังมีห้องรูปแบบอื่นที่น่าสนใจอีกนะ
โดยรวม คนที่ชอบอยู่อาศัย ในพื้นที่ที่มีชุมชนอยู่อาศัยเก่าแก่ดั้งเดิม ชอบบรรยากาศไม่พลุกพล่านมาก มีแหล่งอุปโภคบริโภครองรับการใช้ชีวิต น่าจะชอบโครงการ "So Origin Phahol 69 Station" นะ โครงการติดถนนใหญ่ ใกล้รถไฟฟ้า ความอุดมสมบูรณ์ครบครันในระยะเดินถึง ส่วนกลางดี มีเซอร์วิสโรงแรมให้อีกต่างหาก ทำเลแห่งอนาคตที่ยังมีการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง
ตอนนี้ค่าตัวเริ่มต้นที่ เริ่ม 2.99 ลบ.* แต่เดี๋ยวก่อน เห็นเขาว่ามี ส่วนลด ONTOP 200,000 บาท ให้กับแฟนๆเพจ "คอนโดติดดอย" ด้วยนะ หลังหักส่วนลดแล้ว ราคาเท่าเปิดตัวพรีเซลเลย 2.79 ลบ.* และยังมีเครื่องใช้ไฟฟ้าแถมให้อีก 3 รายการ*
ไม่รู้จริงหรือเปล่า ลองไปสอบถามส่วนลดกันดูนะ ถ้าไม่ได้ ก็อย่ามาว่ากันทีหลังเน้อ ฮิฮิ
อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติม หรือนัดดูโครงการ คลิกที่นี่ เพื่อลงทะเบียนได้เล้ย
Tag : So Origin Phahol 69 Station | Origin | ออริจิ้น
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ