อีกไม่กี่วันแล้วนะครับสำหรับเทศกาล "ตรุษจีน 2565" เดอะมอลล์ ก็ไม่รอช้าครับ ร่วมกับ Bitkub และศาลเจ้าพ่อเสือ แจกฟรี NFT ฮู้มงคล!!!
พร้อมกับเชิญร่วมสักการะ 15 องค์เทพเจ้า ณ ศาลเจ้าพ่อเสือลอยฟ้า ครั้งแรกของปรากฎการณ์ตรุษจีนในโลกเสมือนจริง Metaverse เช็คกิจกรรมตรุษจีนที่เดอะมอลล์ทุกสาขา
ภายในชื่องานที่ว่า “The MALL Happy Chinese New Year 2022 : Joy Luck Love” ไปกันได้เลยทุกสาขาระหว่างวันที่ 20 ม.ค.-20 ก.พ. 2565 นี้ครับผม
แต่ที่เดอะมอลล์สาขาบางกะปิมีความพิเศษกว่าหน่อย ตรงที่เป็นครั้งแรกของปรากฎการณ์การจัดงานฉลองตรุษจีนแบบ Metaverse เชื่อมโลกจริงและโลกเสมือนจริงเข้าไว้ด้วยกัน
และเป็นครั้งแรกที่เดอะมอลล์ร่วมกับ Bitkub และ ศาลเจ้าพ่อเสือ ออก NFT ฮู้มงคล จำนวนจำกัด 3,000 NFT แจกฟรีสำหรับผู้เข้าร่วมกิจกรรมด้วย
โดยจำลองพื้นที่ เอ็มซีซี ฮอลล์ ชั้น 4 เดอะมอลล์ บางกะปิ ให้กลายเป็น ศาลเจ้าพ่อเสือลอยฟ้า โดยอัญเชิญ องค์เจ้าพ่อเสือ หลีเอี๊ยกง มาให้เราได้สักการะด้วยนะ
สำหรับผู้ไม่สามารถไปร่วมงานได้ด้วยตัวเอง สามารถสักการะ ศาลเจ้าพ่อเสือ บนโลกเสมือนจริง Metaverse ผ่านทาง 2 วิธี คือ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ