BTS : สนามกีฬาแห่งชาติ / สยาม /
11 Mar 2022 17:33
หอศิลป์ ห้องสมุด พื้นที่เรียนรู้สาธารณะเหล่านี้ เป็นสิ่งที่ประเทศไทยมี แต่มีน้อย และไม่กระจายเข้าสู่ผู้คนได้มากเท่าที่ควร
"เสียงบ่น" จากคนรุ่นใหม่บนโซเชียลเป็นสิ่งที่ชี้ให้เห็นได้อย่างชัดเจนว่า ผู้คนในยุคปัจจุบัน ต้องการสถานที่เหล่านี้เพื่อเติมเต็มในการเรียนรู้ หรือบ่มเพาะความคิดสร้างสรรค์
ซึ่งมันมีหลายประการที่ผมเห็นด้วยมากๆ ว่า "เออ ไอพวกสถานที่เหล่านี้มันมีนะ แต่มันไม่ค่อยกระจายตัวมากเท่าไหร่ มีน้อยไปหน่อยแฮะ"
นับว่าเป็นข่าวดีครับเพราะเมื่อช่วงสิ้นปีที่ผ่านมา ได้มีพื้นที่การเรียนรู้แห่งใหม่ผุดขึ้นมาเพื่อตอบโจทย์ความต้องการของผู้คนอีกครั้ง สิ่งนั้นก็คือ "The Jim Thompson Art Center" นั่นเองครับ
"จิม ทอมป์สัน" เป็นชื่อที่หลายๆ คนคุ้นหูกันเป็นอย่างดี ก่อนที่จะเป็นแบรนด์ร้านผ้าไหมสุดหรู ที่เห็นจนคุ้นตาอยู่ตามห้างสรรพสินค้า หลายคนอาจจะยังไม่รู้ว่า "จิม ทอมป์สัน" เดิมทีแล้ว เค้าเป็นนักธุรกิจชาวอเมริกันที่ได้เข้ามาทำธุรกิจผ้าไหมในประเทศไทยเมื่อช่วงปลายสงครามโลกครั้งที่สอง
จิม ทอมป์สัน เป็นบุคคลที่มีชื่อเสียงเป็นอย่างมาก หลังเดินทางมายังประเทศไทย ก็ได้มีการก่อตั้งบริษัท (ใช้ชื่อตัวเองก่อตั้งเลย) ขึ้นมา เพื่อรองรับกิจการผ้าไหมนั้นเองครับ แต่หลังจากนั้นก็เกิดเฟตุการณ์น่าเศร้าขึ้นเมื่อวันที่ 26 มีนาคม 2510 จิม ทอมป์สัน หายตัวไปจากโรงแรม บนแคเมอรอนไฮแลนด์ รัฐอิโปห์ ประเทศมาเลเซียระหว่างพักผ่อน
แม้ตัวจะหายไป แต่จิม ทอมป์สัน ยังคงฝากคุณค่าขงผ้าไหมไทยเอาไว้จวบจนทุกวันนี้ และอีกสิ่งหนึ่งที่ จิม ทอมป์สัน ทิ้งเอาไว้ คือบ้านที่ถูกแปรเปลี่ยนให้กลายเป็นพิพิธภัณฑ์บ้านจิม ทอมป์สัน สถานที่ท่องเที่ยวยอดนิยมของคนต่างชาติ
ด้วยลักษณะของบ้านที่เป็นบ้านเรือนไทยแบบเก่า และผ้าไหมอันเป็นเอกลักษณ์ของไทย พิพิธภัณฑ์บ้านจิม ทอมป์สัน ตั้งอยู่ย่านปทุมวัน ที่อยู่ใจกลางเมืองกรุง และรายล้อมไปด้วยห้างสรรพสินค้ามากมาย
แม้จะเป็นสถานที่ท่องเที่ยวยอดนิยมของนักท่องเที่ยวต่าวชาติ แต่กลับกันคนไทยอย่างเรา เวลาเดินทางไปย่านนั้นส่วนใหญ่ก็มักจะเข้าไปแวะเวียน เดินเที่ยว เดินช้อปปิ้ง ที่ห้างสรรพสินค้ามากกว่าพิพิธภัณฑ์แห่งนี้อยู่แล้ว
การมาของโควิด-19 ทำให้พิพิธภัณฑ์บ้านจิม ทอมป์สัน เงียบเหงากว่าเคย เนื่องจากนักท่องเที่ยวต่างชาติไม่สามารถเดินทางเข้ามาในประเทศได้ ล่าสุดเมื่อปลายปีที่ผ่านมา พิพิธภัณฑ์ใจกลางกรุงแห่งนี้ ได้ทำการเปิดตัว Jim Thompson Art Center (JTAC) หรือชื่อไทยว่า หอศิลป์บ้านจิม ทอมป์สัน โดยตั้งอยู่ใกล้กันกับพิพิธภัณฑ์เดิม Jim Thompson Art Cente ถูกสร้างเป็นตึกสูง 4 ชั้น พื้นที่ 3,000 ตารางเมตร
โดยแบ่งเป็น ชั้น G ซึ่งเป็นชั้นสำหรับจอดรถ Parking lots , ชั้น 1 เป็น Cafe และ JTAC shop, ชั้น 2 เป็นห้องสมุด และ Event hall, ชั้น 3 เป็น Gallery 1 และ Gallery 2 และ ชั้น 4 ดาดฟ้า
คาเฟ่เอาไว้นัดเจอเพื่อน ห้องสมุดที่เอาไว้ค้นคว้า แกลเลอรีที่สามารถเข้ามาชมงานศิลป์ตามที่ต้องการ ทั้งหมดนี้เป็นส่วนสำคัญที่เข้ามาส่งเสริมให้ JTAC เป็นศูนย์กลางการเรียนรู้ที่เข้าถึงกลุ่มคนรุ่นใหม่ในประเทศได้มากขึ้น ไม่เพียงแต่เป็นสถานที่ท่องเที่ยวที่ดึงดูดแค่คนต่างชาติแบบที่ผ่านๆ มา
วันหยุดหากใครไม่รู้จะไปพักผ่อนหย่อนใจที่ไหน ลองเข้าไปเยี่ยมชมงานศิลปะ ค้นหาแรงบันดาลใจ ค้นคว้าหาความรู้ หรือจิบกาแฟท่ามกลางบรรยากาศแบบไทยๆ ที่อยู่ใจกลางเมืองที่วุ่นวายแห่งนี้ได้ครับ
พิกัด : ซอยเกษมสันต์ 2 BTS สนามกีฬาแห่งชาติ (มีที่จอดรถในร่ม)
The Jim Thompson Art Center บริเวณโซน แกลเลอรีและร้านค้า จะเปิดทำการทุกวัน เวลา 10.00 – 18.00 น.
ส่วน ห้องสมุด William Warren จะหยุดทุกวันจันทร์-อังคาร และเปิดเวลา 10.00 – 18.00 น.
Facebook : The Jim Thompson Art Center
Tag : The Jim Thompson Art Center |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ