BTS : ทองหล่อ / /
30 Mar 2022 17:15
เมื่อช่วงปลายปี 64 พี่โอริโอ้ ของเราเรียกเสียงฮือฮา ด้วยการแถลงว่า เดี๋ยวจะส่งคอนโดมาทวงบัลลังก์เจ้าแห่งรถไฟฟ้าอีกครั้ง
ส่งโครงการมาทวงบัลลังก์ไม่เท่าไหร่ แต่ที่ทำเอาตื่นเต้นเนี้ย คงหนีไม่พ้นเรื่องการเปิดตัวแบรนด์ใหม่ครับ ซึ่งหนึ่งในนั้นคือแบรนด์ "Culture (คัลเจอร์)" นั่นเอง
แบรนด์คัลเจอร์ ที่พี่โอริโอ้แกประกาศออกมามีทั้งหมดสองโครงการครับ ได้แก่ โครงการ คัลเจอร์ จุฬา (Culture Chula) และ โครงการ คัลเจอร์ ทองหล่อ (Culture Thonglor)
ตัว "คัลเจอร์ จุฬา" ผมเคยไปเดินเล่น ถ่ายทำเลมาฝากทุกคนเมื่อช่วงสิ้นปีที่ผ่านมานี่เองครับ วันนี้เลยไม่อยากให้อีกตัวเหงา เลยขอไปเดินฝั่งทองหล่อ ส่องทำเลมาฝากอีกตัวเพราะกลัวเค้าน้อยใจ อิอิ
โครงการ คัลเจอร์ ทองหล่อ เนี้ย แต่ก่อนเค้าจะทำเป็นโครงการไอดีโอ ทองหล่อ สเตชั่น (ไวนิลโครงการยังมีบอกดีเทลตรงนี้อยู่ครับ) จนในที่สุดก็ถูกปรับเปลี่ยนใหกลายเป็นแบรนด์ใหม่อย่าง คัลเจอร์ ทองหล่อ ตามลำดับ
รายละเอียดโครงการหลังจากทำการเปลี่ยนแบรนด์ใหม่ อันนี้ยังไม่ทราบว่าพี่โอริโอ้แกจะปรับเปลี่ยนใดๆ หรือเปล่าครับ แต่ข้อมูลเดิมตอนที่จะพัฒนาให้เป็น ไอดีโอ ทองหล่อ สเตชั่น ตรงนี้เค้าจะทำให้เป็นคอนโดแบบ High-rise สูง 36 ชั้น 1 อาคาร (ส่วนจำนวนยูนิตไม่มีแจ้งเอาไว้) ซึ่งผมว่าต่อให้เปลี่ยนมาเป็นคัลเจอร์ฯ ยังไงก็ต้อง High-rise เหมือนเดิม แต่จะสูงกี่ชั้นนี่ต้องมารอลุ้นกันอีกที เพราะว่าซอยนี้คลาคล่ำไปด้วยอาคารและตึกสูง ถ้าเป็น Low-rise เกรงว่าจะโดนบังวิวกันหมด
การเดินทาง
เริ่มที่รถไฟฟ้า จุดเด่นอนันดาเค้าล่ะ โครงการอยู่ใกล้รถไฟฟ้าสถานีทองหล่อแค่ 230 เมตรเอง เดินชิลๆ ได้เลย แถมไม่ร้อนด้วยนะ เพราะตอนนี้สถานีทองหล่อทำ Sky walk เสร็จเรียบร้อยแล้ว เดินยาวไปทางฝั่งทางออกที่ 3-4 เลย ตัวโครงการอยู่ฝั่งซอยสุขุมวิท 59 ออกมาทาง Marriott เดินลงมาอีกนิดเดียวก็จะเจอซอยสุขุมวิท 59 แล้ว แต่ก่อนจะเจอซอยสุขุมวิท 59 จะเจอ Ascott thonglor ก่อนนะครับ อันนี้โรงแรมจากพี่โอริโอ้ของเรานั่นเอง
เดินเข้าไปในซอยอีกนิดเดียวก็จะเจอกับที่ตั้งโครงการ คัลเจอร์ ทองหล่อ แล้ว ซอยนี้เป็นซอยเล็กๆ แอบแคบไปนิดหน่อย ทางเท้าไม่ค่อยเหมาะจะเดินเพราะโดนพ่อค้าแม่ขายจับจองพื้นที่ไปแล้วซะงั้น แนะนำว่าใครเดินเข้าโครงการอย่าก้มหน้าเล่นโทรศัพท์เพลินครับ อาจจะเกิดอันตรายได้ ส่วนคนที่ขับรถส่วนตัว อย่างที่บอกว่าซอยค่อนข้างแคบ ถ้ามีรถสวนออกมาในซอย ใครที่ขับรถไม่แข็งอาจจะเกร็งกันได้นะ5555 แต่ก็เป็นธรรมดาของซอยทองหล่อเนอะ
ถ้าไม่ใช้รถไฟฟ้า แต่เป็นสายขับเองตรงนี้แทบไม่ต้องพูดอะไรให้มากมาย ทองหล่อเป็นกรุงเทพฯ ชั้นใน เจริญมากๆ ทั้งในแง่ของไลฟ์สไตล์ การอยู่อาศัย รวมถึงการคมนาคมโดดเด่นสุดก็นี่เลย ถนนสุขุมวิท วิ่งขนานไปเลยกับรถไฟฟ้า อ้อ ลืมบอกว่าโครงการใกล้กับแยกบ้านกล้วยใต้ สามารถใช้เส้นนี้ทะลุพระราม 4 ได้อีกด้วย
หรือใครที่ไม่ไหวแล้วกับราคามัน อยากสนองนโยบายน้ำมันแพงก็จอดรถเอาไว้ที่บ้านแล้วมาขึ้นรถสาธารณะ ก็เชิญใช้บริการรถเมล์ได้เลยฮะ ป้ายอยู่ไม่ไกลจากโครงการ ออกจากซอยปุ๊บ ป้ายรถเมล์จะอยู่หน้าโรงแรม Marriott พอดิบพอดี สามารถนั่งได้หลายสาย ได้แก่สาย 2, 25, 38, 40, 48, 98, 501, 508, 511 แต่ก็ต้องเผื่อเวลากันสักหน่อยนะครับ เพราะว่ารถติดใช้ได้เลย
แหล่งอำนวยความสะดวกและเพื่อนบ้าน
ทองหล่อไม่เคยหลับ หลายคนอาจจะคิดว่า เห้ย ถ้าเราไม่ใช่สายเที่ยวเนี้ย มาอยู่ทองหล่อได้ไหม? คำตอบคือ ทำไมจะไม่ได้? ทองหล่อในตอนกลางวันก็มีเสน่ห์ไม่แพ้กลางคืนครับ ร้านรวงแถวนี้มีมากมายเลย ทั้งอาหารคาว และ อาหารหวาน
เวลามาทองหล่อทีไร ต้องเห็นมะม่วงสุกสีทองอร่ามกระแทกตาเป็นทุกครั้ง แถวนี้ร้านขายผลไม้เยอะครับ ส่วนมากก็จะเป็นผลไม้ที่มีให้ทานทุกปีและเป็นผลไม้ขึ้นชื่อของไทย แต่ก็ต้องยอมรับว่าค่าครองชีพแถวนี้ก็จะแพงหน่อยนะ พวกอาหารหรือขนมก็จะราคาสูงนิดนึง เพราะแถวนี้เป็นย่านที่คนต่างชาติอยู่กันเยอะเลย แต่ก็ใช่ว่าจะแพงไปหมด ราคาก็สลับไป สลับมา มีร้านราคาย่อมเยาอยู่บ้าง
และสำหรับชีวิตคนกรุงที่ขาดห้างไม่ได้อย่างเราเนี้ย ทองหล่อเค้ามีห้างให้ไปเดินนวยนาด ละลายทรัพย์เยอะเลยทีเดียวฮะ ไม่ว่าจะเป็น ที่อยู่ในย่านใกล้เคียงคือ เอกมัย อย่าง เมเจอร์ ซีนีเพล็กซ์ สุขุมวิท, เกตเวย์ เอกมัย และพร้อมพงษ์ อย่าง ดิ เอ็มโพเรียม, ดิ เอ็มควอเทียร์ ตลอดจนดิ เอ็มสเฟียร์ หรือห้างนกฟ้าญี่ปุ่นสุดฮิตอย่าง ดองกี้ ทองหล่อ ก็ได้ฮะ เดินเพลิน เสียทรัพย์สมใจแน่ๆ 555 รวมถึงตึก T-One ที่อยู่ตรงข้ามซอยเลย ปากท้อง ของกินต่างๆ เนี้ยไม่ต้องห่วงอยู่แล้วครับถ้าอยู่ทองหล่อ อาหารการกินมันจัดเต็มชนิดที่ 24/7 ถ้าเราหิวตอนตี 3 ก็ยังมีร้านข้าวเปิดให้เรากินแน่นอน
อยู่ทองหล่อวุ่นวายไหม? อ่ะ คำถามต่อมาสำหรับคนที่มีภาพจำว่าทองหล่อมันเป็นย่านท่องราตรีตามฉบับเพลง Play Girl ที่ร้องว่า "หนูเรียนดนตรีอยู่ที่ทองหล่อ" ซึ่งต้องบอกว่า ใช่ครับ มันเป็นแหล่งท่องราตรีจริง มีร้านสำหรับสายเที่ยวเยอะจริงๆ แต่ว่ามันไม่ได้วุ่นวายเลย
อย่างโครงการ Culture Thonglor จะอยู่ในซอยสุขุมวิท 59 ซึ่งซอยนี้บอกเลยว่ามีความโฮมมี่มากๆ เพราะเป็นซอยที่มีแต่ที่อยู่อาศัย เพื่อนบ้านโครงการในซอยนี้ส่วนใหญ่จะเป็นพวก อพาร์ทเม้นท์ (แบบลักชัวรี่) เพียบเลย ตรงนี้จึงมีความสงบสุดๆ แต่ถ้าใครอยากเที่ยวดึกๆ อยู่ตรงนี้บอกเลยว่าแหล่มเลยฮะ!! ส่วนนักลงทุนเองก็คงชอบแน่นอน เพราะมีผู้เช่าแน่นอน อย่างที่บอกฮะ ชาวต่างชาติเยอะมากจริงๆ โดยเฉพาะคนญี่ปุ่น ส่วนใหญ่เค้าก็หาเช่าคอนโดระยะยาวนี่แหละ เพราะฉะนั้นทำเลตรงนี้จึงเหมาะทั้งคนซื้ออยู่เองและคนซื้อไว้ลงทุนเลยครับ
สรุป
ทองหล่อ ทำเลที่หล่อสมชื่อ ที่ถ้าเปรียบเป็นคนก็คงเป็นคนที่โปรไฟล์ดี การมีคอนโดอยู่ย่านทองหล่อ น่าจะเป็นอีกหนึ่งสิ่งที่หลายคนใฝ่ฝัน
แม้ตอนนี้ผมไม่แน่ใจว่าอนันดาจะเคาะราคาเริ่มต้น Culture Thonglor อยู่ที่เท่าไหร่นะ แต่วันนี้ถ้าดูแค่ในแง่ของทำเลต้องบอกเลยว่าอนันดานี่เค้าขยันได้ที่ดินดีๆ จังเล้ยย
ผมชอบตรงที่แม้จะอยู่ในทองหล่อแต่ก็ยังอุตส่าห์ได้ที่ดินในซอยที่มันโคตรจะสงบเลย ตอบโจทย์การอยู่อาศัยมากๆ ไม่ต้องกลัวว่าจะวุ่นวายเกินไป เลี้ยวเข้าซอยปุ๊บ เหมือนมู้ดเปลี่ยนไปเลย จนแอบสงสัยว่า เอ๊ะ นี่มันทองหล่อจริงๆ เหรอ?
อยู่ที่นี่ไม่ต้องกลัวท้องกิ่ว หรือหิวโซ แค่ติ๊ดบัตร BTS ก็เจอร้านรวงบนสถานีแล้ว เดินลงบันไดไปของกินคือเหมือนมายืนต้อนรับทั้งสองฟากฝั่งถนนเลย แวะซื้อก่อนเข้าคอนโดได้เลย ไม่ต้องเสียเวลา
ส่วนคนที่คอแห้งตอนกลางคืนบ่อยๆ ก็ชิล เมาแค่ไหนก็ถึงบ้าน อยู่ตรงนี้เที่ยวทุกวันยังได้ แต่แนะนำว่าให้ระวังตับนิดนึงนะ555 แต่ถ้าป่วยขึ้นมาไม่ต้องห่วงครับ ขับรถไปโรงพยาบาลกล้วยน้ำไท ทางแยกบ้านกล้วยใต้เลยจ้า ใกล้มือหมอไปอี๊ก
เอาเป็นว่าทำเลดี หล๊อ หล่อ สมฐานะคอนโดทองหล่อแล้วกัน ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ถ้าอนันดาปล่อยมาแล้ว ผมจะเอามาอัปเดตอีกทีนะ ทั้งจำนวนชั้น จำนวนยูนิต และขนาดเริ่มต้น รวมถึงราคาด้วย คิดว่าไม่นานก็คงปล่อยดีเทลตรงนี้ออกมาแหละ ยังไงจะรีบอัปเดตแน่นอนครับผม สัญญาเลย!!!
Tag : Ananda Development | Culture Thonglor | คัลเจอร์ ทองหล่อ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ