MRT : พระราม 9 / /
04 Apr 2022 06:15
วันนี้ผมขอพาเพื่อน ๆ มาดูอีกหนึ่งโครงการอสังหาที่น่าจับตาเรื่องการลงทุนแบบสุด ๆ กับโครงการ "LANDMARK @MRTA STATION" จากค่าย Siamese Asset
ที่ผมบอกว่าโครงการนี้น่าจับตาก็เพราะเค้าเป็นโครงการที่เป็นมิกซ์ยูส ความสะดวกสบายครบรอบด้าน จะซื้อเพื่ออยู่อาศัยเองก็ได้ หรือจะลงทุนก็ดี
โครงการ LANDMARK @MRTA STATION แบ่งอาคารออกเป็นทั้งหมด 3 อาคาร แบ่งเป็นอาคาร A บริหารเป็นโรงแรม, อาคาร B เป็นอาคาร Mixed Use ที่มีหลายส่วนประกอบกันในอาคาร และอาคาร C เป็นที่พักอาศัยโดยเฉพาะ
โดยความพิเศษมันอยู่ที่อาคาร B นี่แหละ เพราะเป็นอาคารที่เหมาะสำหรับสายที่ชอบลงทุนแต่ไม่ชอบบริหารจัดการเอง แถมเค้ายังมีการันตีผลตอบแทนให้อีกด้วย
โดยการลงทุนนี้เราจะต้องทำการแจ้งความประสงค์ว่าต้องการลงทุนก่อนการซื้อนะ เพราะเค้าจะมีการล็อกชั้นสำหรับนำห้องไปบริหารเป็นโรงแรมโดยเฉพาะ
ซึ่งเค้าจะเปิดให้ปันผลก็ต่อเมื่อโรงแรมเริ่มเปิดทำการแล้ว นั่นเท่ากับว่าในช่วงที่กำลังก่อสร้างระหว่างนี้ เราจะต้องเป็นผู้รับผิดชอบค่าใช้จ่ายซื้อห้องโดยที่ไม่มีอะไรซัพพอร์ทช่วยแบ่งเบา
โดยเงินปันผลที่จะได้นั้นก็จะคิดจากผลประกอบการของโรงแรมเป็นรายปี มาเฉลี่ยคืนแก่นักลงทุนตามขนาดของห้องที่ได้เลือกซื้อไว้ (ตามตารางเมตร) จนกว่าจะหมดสัญญา
ข้อดีของทางเลือกนี้ก็คือเราจะได้ฐานลูกค้าจากแบรนด์โรงแรม ทำให้ค่อนข้างมั่นใจว่าจะมีลูกค้าเข้ามาพักอย่างต่อเนื่อง รวมไปถึงลูกค้ายังสามารถใช้บริการพื้นที่ส่วนกลางต่าง ๆ ของโรงแรมได้ด้วย
ทำเลย่านศูนย์กลางทางธุรกิจแห่งใหม่
เรามาดูรายละเอียดของโครงการกันบ้างดีกว่า... โครงการ LANDMARK @MRTA STATION ตั้งอยู่บนถนนเลียบถนนพระราม 9 ซึ่งอยู่ระหว่างแยกรัชดา-พระราม 9 และแยกเลียบทางด่วนรามอินทรา-อาจณรงค์
จากพิกัดทำเลนี้ทำให้ตัวโครงการเข้าถึงได้จากทั้ง 2 ทางหลัก ซึ่งถนนเส้นนี้จะสามารถเชื่อมเข้า Tollway กรุงเทพ-ชลบุรีสายใหม่ ที่ไปสนามบินสุวรรณภูมิได้ง่ายอีกด้วย
ข้อได้เปรียบหลักของพื้นที่คือในอนาคตจะใกล้กับรถไฟฟ้าสายสีส้ม สถานีรฟม. ที่อยู่บริเวณหน้าสวนรฟม. ที่คาดว่าน่าจะห่างจากโครงการประมาณ 350 เมตร ซึ่งคาดว่าจะเสร็จใกล้เคียงกับโครงการเปิดให้บริการพอดี
เรื่องพื้นที่ภายในอาคารถือว่าออกแบบมาเป็นอย่างดีเลย เพราะตัวอาคารมีลักษณะเป็นโครงการ Mixed-use ขนาดใหญ่ที่มี 3 อาคารอยู่รวมกัน
จุดนี้เองทำให้ค่าตัวเฉลี่ยของโครงการ LANDMARK @MRTA STATION อาจจะสูงกว่าโครงการข้างเคียงไปบ้าง แต่ก็แลกมากับสิ่งอำนวยความสะดวกภายในโครงการมากกว่านั่นเอง
โดยราคาที่ผมได้ลองสอบถามกับทางโอกาสมาเริ่มต้นอยู่เพียง 4.7 ล้านบาท ซึ่งผมว่าราคาดีเพราะรูปแบบห้องที่นี่เป็นห้อง Duplex พรีเมียมทั้งโครงการไปเลย
โครงการมิกส์ยูสขนาดใหญ่
ตามที่ผมได้บอกไปในภาพก่อนหน้านะครับว่า LANDMARK @MRTA STATION เป็นรูปแบบ Mixed-use ขนาดใหญ่ โดยชั้นล่างๆของทุกอาคารจะมี Retail Store และ Office ที่ส่งผลให้ตัวโครงการมีอุดมสมบูรณ์ครบครัน
โดยเฉพาะตัวอาคาร B หรือตึกกลางที่มี Service Residence ให้เราลงทุนอยู่นี้ ถือเป็นอาคารที่มีขนาดใหญ่ที่สุดและมีสิ่งอำนวยความสะดวกเยอะที่สุดด้วย
จะเห็นได้ว่าตัวอาคารรองรับการใช้งานของบุคคลภายนอกที่ไม่ได้เป็นลูกบ้านด้วย ถ้าโครงการสร้างเสร็จเมื่อไหร่ ก็เป็นเสมือน New Hub ของคนในละแวกนี้เลยครับ
ห้องแบบDuplexพรีเมียมทั้งโครงการ
ปิดท้ายด้วยการพูดถึงรูปแบบห้องของที่นี่กันหน่อยดีกว่า ตัวห้องของโครงการนี้ทั้งหมดมาในรูปแบบ Duplex สองชั้นแบบพรีเมี่ยมทั้งหมด แต่มีขนาดที่แตกต่างกันไป
เหมาะสำหรับคนที่ชอบห้องเพดานสูง ยังไม่ค่อยได้เห็นมากนักกับคอนโดในละแวกนี้ โดยจะได้ความสูงถึง 4.5 เมตร ทำให้ภายในห้องโปร่งโล่งมากยิ่งขึ้น ฟังก์ชันจัดออกมาได้ดี มีการแบ่งพื้นที่ออกเป็นสัดส่วนชัดเจน
โดยถ้าใครที่สนใจซื้อตัวห้องจะขายแบบ Fully Fitted คือมีชุดครัว, ตู้เสื้อผ้า, ชั้นวางรองเท้า, ตู้เก็บของ Built in มาให้พร้อมชุดสุขภัณฑ์และเครื่องปรับอากาศ ประตูทางเข้าห้องติด Digital Door Lock มาให้เรียบร้อย
แต่ถ้าจะนำห้องมาเข้าร่วมเพื่อให้ทางโครงการนำมาบริหารเป็น Serviced residence ก็จะมีแพ็คเกจสำหรับตกแต่งภายในห้องที่ต้องจ่ายเพิ่มกันก่อนเข้าร่วม
เท่าที่ผมลองสอบถามราคาดูแล้วผมว่าถือเป็นราคาที่ดีมาก ๆ เลยนะ เทียบกับการไปหาช่างเราเหมาตกแต่งภายในแล้วมาตกแต่งเอง
ทั้งนี้เพราะตัว Serviced residence เค้าเองก็อยากจะได้ห้องที่มีรูปแบบห้องในสไตล์เดียวกัน เป็นการสร้างมาตรฐานให้แบรนด์ของเค้า และยังบำรุงรักษาได้โดยง่ายด้วย
สรุป
ถ้าใครที่เป็นสายลงทุนอสังหาผมว่านี่โครงการนี้ก็ถือเป็นอีกหนึ่งโครงการที่น่าสนใจมาก ๆ เหมาะกับคนที่ต้องการลงทุนโดยการซื้ออสังหาริมทรัพย์แบบปล่อยเช่า และไม่อยากมานั่งดูแลเองให้เสียเวลา
แต่ทั้งนี้ถ้าใครอยากจะลงทุนเพื่ออยู่อาศัยเองไปก่อน ก็สามารถเลือกซื้อห้องได้เหมือนกันนะ โดยถ้าเลือกซื้อห้องในอาคาร B ก็สามารถเปลี่ยนใจมาปล่อยเช่าได้เหมือนกัน
เพราะตัวอาคาร B นั้นได้จดทะเบียนในรูปแบบของโรงแรมอยู่แล้ว เพียงแต่ถ้ามาเข้าร่วมก็จะได้รับผลตอบแทนที่แตกต่างไป แนะนำให้ลองไปสอบถามรายละเอียดกันดูอีกที
เพื่อน ๆ คนไหนที่สนใจก็ลองแวะเวียนไปเยี่ยมชมห้องตัวอย่างและฟังรายละเอียดการลงทุนกันที่สำนักงานกันก่อนได้เลย เห็นว่าห้องบางขนาดเริ่มหมดไปแล้วด้วย
ช่วงภาวะเศรษฐกิจแบบนี้การลงทุนอสังหาถือเป็นรูปแบบการลงทุนที่ต้องช่างใจกันหน่อย เพราะยังไงมันก็ถือเป็นสินทรัพย์ขนาดใหญ่และหวังผลเรื่องกำไรได้ไม่ชัดเจน
ถ้าใครที่สนใจอยากลงทุนแบบมีการันตีให้สบายใจ และเมื่อเวลาผ่านไปก็ยังคงได้ห้องกลับมาเพื่ออยู่อาศัยเองเหมือนเดิม LANDMARK @MRTA STATION เป็นหนึ่งในโครงการที่น่าสนใจจริง ๆ ครับ
Tag : Siamese Asset | Siamese Rama 9
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ