MRT : บางซื่อ / /
01 Apr 2022 17:13ช่วงเวลาที่คนรักหนังสือรอคอยมาถึงแล้วครับหลังจากที่ถูกปล่อยให้ลอยคอมานานถึง 3 ปี
ในที่สุดงานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติก็กลับมาจัดแบบออนไซต์ไม่ต้องช้อปออนไลน์เหมือนที่ผ่านมาแล้ว!
ปีนี้กิ๊บเก๋ตรงที่ รฟท. อนุมัติให้สมาคมผู้จัดพิมพ์และผู้จำหน่ายหนังสือแห่งประเทศไทย สามารถใช้พื้นที่ของ "สถานีกลางบางซื่อ" ในการจัดงานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติครั้งที่ 50 และสัปดาห์หนังสือนานาชาติ ครั้งที่ 20 ได้ด้วย!
สถานีกลางบางซื่อตอนนี้ก็คือไม่ได้ทำหน้าที่เป็นสถานีรถไฟแล้วครับ แต่เป็นทั้งศูนย์ฉีดวัคซีนและงานหนังสือไปแล้ว
เป็นทุกอย่างให้เธอแล้ว เป็นที่เรียบร้อยยย
ตอนนี้ใครที่คิดถึงบรรยากาศการเดินงานหนังสือก็สามารถแวะไปให้หายคิดถึงกันได้แล้ว งานมีกำหนดจัดระหว่างวันที่ 26 มีนาคม - 6 เมษายน 2565 เปิดให้เข้าในเวลา 10.00 - 21.00 น. นะ
ส่วนธีมปีนี้คือ "อนาคต" ครับ ให้คำจำกัดความว่า "รถไฟ ไม่ใช่เพียงแค่ รถไฟ แต่คือ อนาคตของประเทศ เฉกเช่น หนังสือ มิใช่เพียงแค่ หนังสือ แต่คือ อนาคตของคนในชาติ
การบรรจบของ 2 อนาคตของประเทศ จะเกิดขึ้นในการจัดงานหนังสือครั้งนี้ ที่สถานีกลางบางซื่อ"
ภายในงานมีบูธจากสำนักพิมพ์ต่างๆ กว่า 208 ราย รวมแล้วกว่า 583 บูธ มีผู้จัดนิทรรศการ 30 ราย มีกิจกรรมบนเวที 65 รายการ และกิจกรรมอบรมสัมมนาอีก 7 รายการ โดยโซนต่างๆ แบ่งออกเป็น 6 โซนประเภทหนังสือ ตามนี้เลย
ส่วนกิจกรรมและนิทรรศการที่น่าสนใจก็มีเพียบ ทั้ง นิทรรศการ 125 ปี รถไฟไทย รวบรวมประวัติศาสตร์การเดินทางสู่อนาคตของรถไฟไทยตลอด 125 ปี , นิทรรศการ หนังสือดีเด่น ประจำปี 2565 , นิทรรศการ ก้าวสู่ทศวรรษที่ 3 รางวัลพานแว่นฟ้า วรรณกรรมการเมืองเพื่อพัฒนาประชาธิปไตย, กิจกรรมโครงการ ๑ อ่านล้านตื่น ฯลฯ
และเป็นครั้งแรกของงานสัปดาห์หนังสือในประเทศไทยด้วย ที่เปิดโอกาสให้เก็บ NFT สินทรัพย์ดิจิทัลที่เป็นรูปภาพศิลปะจาก “มุนิน” ศิลปินนักวาดภาพชาวไทย กิจกรรมนี้คนสนใจกันเยอะครับ ทั้งคนที่เทรดอยู่แล้วหรือคนที่เพิ่งเข้าวงการก็ไปรับ NFT กันเพียบเลย
เห็นว่ามีเพียง 25,000 ชิ้น 5 แบบ พร้อมด้วยไอเท็มลับ NFT ชิ้นที่ 6 จำนวนจำกัด ให้กับผู้ที่สะสมครบทั้ง 5 แบบมาเลือกเก็บสะสมตลอด 12 วันภายในงานครับ
หลายคนอาจจะสงสัยว่าพื้นที่ที่จะใช้จัดงานมันอยู่ตรงไหน แล้วมันจัดได้จริงเหรอ
ตอนแรกผมก็สงสัย แต่พอได้มาเดินดูจริงๆ จะพบว่า สถานีกลางบางซื่อมันกว้างม๊ากกกกก
โดยพื้นที่ที่จัดให้ทางสำนักพิมพ์ต่างๆ ได้มาออกบูธกันนั้น จะเป็นพื้นที่บริเวณชั้น 1 ประตู 1 และโถงด้านหน้า รวมไปถึงบางส่วนของชั้นลอย ใช้เป็นที่ตั้งบูธจัดจำหน่ายสินค้าและพื้นที่สำหรับการตั้งเวทีรวมไปถึงซุ้มกิจกรรมต่างๆ
แต่ส่วนตัวเท่าที่ผมไปเดินมารู้สึกว่ามันกว้างก็จริง แต่ก็ไม่เหมาะจะเป็นสถานที่จัดงานเท่าไหร่
เข้าใจว่าทางผู้จัดน่าจะพยายามเต็มที่แล้ว แต่ด้วยตัวสถานที่มันไม่ได้เอื้ออำนวยขนาดนั้น เพราะพื้นที่มันถูกกีดขวางด้วยสิ่งก่อสร้างภายในสถานี ทั้งที่แตะบัตร ทั้งบันไดเลื่อน มันเลยเดินรวมๆไม่ได้
บางบูธอยู่กันเป็นกระจุก บางบูธกลับต้องแยกไปตั้งเดี่ยวๆ เห็นแล้วเหงาแทน
อีกอย่างคือโซนชั้นลอยด้านบน น่าสงสารนะครับ เป็นโซนการ์ตูนทั้งหลาย เห็นว่าตอนจัดสถานที่ก็ขนของขึ้นไปลำบากเพราะลิฟต์ไม่พอ แล้วพื้นที่จำกัด แต่แฟนการ์ตูนมีเยอะ ทางเชื่อมก็เล็ก มันเลยกลายเป็นว่าคนต้องไปแออัดกันอยู่บนนั้นเสียมาก
ที่สำคัญค่อนข้างร้อนนิดหน่อย แล้วโซน C ช่วงค่ำๆ ดูหดหู่มากครับ เพราะไฟน้อยเหลือเกิน เดินกันสลัวๆ แบบนั้นเอง
ที่นั่งภายในงานก็มีไม่เพียงพอ ต้องฟิตแข้งดีๆ 5555
แต่เห็นว่างานปลายปีจะกลับไปจัดที่ศูนย์สิริกิติ์เหมือนเดิมแล้ว น่าจะหมดห่วงได้นะ
เอาเป็นว่าใครจะไป เลือกไปวันธรรมดาดีกว่า เพื่อหลีกเลี่ยงคนเยอะๆ (แต่ช่วงหลังของสัปดาห์คงไม่เยอะเท่าวันแรกๆ แล้วมั้ง)
ถ้าใครใช้รถส่วนตัวสามารถจอดรถได้ฟรีที่ชั้นใต้ดินครับ หรือถ้าใครใช้ขนส่งสาธารณะหลักๆ ก็ตามนี้เลย
1. รถไฟใต้ดิน MRT
ลงที่สถานีบางซื่อ จากนั้นขึ้นไปที่ชั้นออกบัตรโดยสาร และไปทางออก 3 ซึ่งเป็นทางเชื่อมไปยังสถานีกลางบางซื่อ
2. รถประจำทาง
สายที่สามารถนั่งไปลงสถานีกลางบางซื่อ คือสาย 50, 65 และ 97 (ปอ.)
3. Shuttle Bus
สามารถขึ้น Shuttle Bus ได้ฟรีที่สถานีรถไฟฟ้า BTS และรถไฟใต้ดิน MRT ตามนี้ครับ
ตอนนี้บ้านเรายังต้องระวังเรื่องโควิดกันอยู่ ยังไงใครที่ไปเดินเที่ยวงานก็อย่าลืมเตรียมหน้ากากอนามัยและแอลกอฮอล์ล้างมือให้พร้อมนะครับ ที่สำคัญคือให้ความร่วมมือกับทางผู้จัดงานเกี่ยวกับการปฏิบัติตัวตามมาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของทางนั้นด้วยล่ะ
ช้อปออนไลน์ยังไงก็ไม่ฟินเท่ากับได้ไปเดินเลือกเอง เพราะเตรียมลิสต์ไปยังไงสุดท้ายก็ได้นอกลิสต์งอกมาเพียบอยู่ดี งานหนังสือออนไซต์มันสนุกกว่าออนไลน์ก็ตรงนี้นี่แหละ!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ